
NDOTO ILIYOZIMWA GHAFLA 

Kulikuwa na familia moja maskini sana. Ilikuwa familia ndogo ya baba, mama na binti 

yao wa pekee. Baba ndiye alikuwa mtu pekee mwenye kipato, hata hivyo kipato chake 

kilikuwa kidogo Sana kilichoweza kuwasaidia kujikimu mahitaji muhimu tu japo pia 

hakikutosha. Baba alimpenda Sana binti yake na alijitahidi sana kufanya kazi za vibarua 

ili apate pesa za kumsomesha mwanaye aliyekuwa na ndoto za kuwa daktari. 

Alimpenda binti yake sana tena sana. Binti yake alikuwa na uwezo mzuri darasani, 

alifaulu mitihani yake kwa max za juu sana, kila mtu alimpenda kwa uwezo wake. 

Ilikuwa ni siku ya matokeo yake ya shule ya sekondari kidato cha sita. Kwa mara 

nyingine alikuwa amefaulu vizuri Kama kawaida yake, Baba yake alifurahi mno 

akamtaka mwanae aombe chochote kile anachokitaka kama zawadi atamnunulia. Binti 

akamwambia, “baba nataka gauni ambayo nilikuonyesha siku ile tulipokwenda 

kutembea, siku ile nilishindwa kukwambia kwakuwa gharama yake ni kubwa mno, elfu 

50. Lakini kwakuwa leo umeniruhusu kuomba chochote kama zawadi nimechagua 

gauni." Baba yake hakujali ukubwa wa gharama, alichotaka ni kumuona binti yake wa 

pekee akiwa na furaha. Hivyo akaahidi kumnunulia. Kesho yake akaenda mjini akarudi 

na gauni la binti yake. Mke wake alijua fika mume wake hakuwa na fedha za kumudu 

kununua gauni hivyo akamuuliza wapi amepata kiasi hicho kikubwa cha pesa. Baba 

akajibu, "Nilikuwa na akiba kidogo lakini pia nikaamua kwenda hospitali kuuza damu 

yangu ili nipate fedha za kuongezea kununua gauni, sikutaka kumfedhehesha binti 

yangu" 

Muda ukapita, binti akaanza chuo kikuu cha udaktari. Baba yake aliuza karibu kila kitu ili 

kulipia gharama za chuo. Aliuza vitu vyote vya ndani hadi kitanda wakabaki wanalala 

chini. Aliyafanya yote hayo kwakuwa alimpenda sana binti yake na alitamani kuona 

ndoto za mwanae za kuwa daktari zinatimia. Binti akasoma, hatimaye mwaka wake wa 

mwisho wa masomo ukafika. Wakati anakaribia kuanza mitihani ikaonekana kuwa 

hajamaliza kulipa ada, hivyo hataweza kufanya mitihani. Sasa baba hakuwa na kitu cha 

ziada cha kuuza, hata hivyo hakutaka kumuangusha binti yake. Akaondoka akarudi 

kesho yake na kiasi cha fedha cha kutosha, akampa binti yake akalipe ada. Lakini tena 



Mke wake akagundua wazi kuwa mumewe hakuwa na fedha wala sehemu ya haraka 

ya kupata fedha nyingi kiasi kile, hivyo akamuuliza wapi amezipata fedha zile. Baba 

akajibu, "Sijafanya jambo baya, sikutaka kumuangusha mwanangu. Kuna tajiri alikuwa 

na matatizo ya figo hospitali, hivyo alitakiwa kupewa figo mpya maana figo yake ilikufa, 

nikaamua kumuuzia figo yangu moja ili nipate pesa kwaajili ya binti yangu, lakini 

tafadhali usimwambie, atajihisi mwenye hatia akijua nilifanya hivi kwaajili yake. " Mke 

wake alisikitika kwakuwa alijua figo aliyoitoa mume wake ni nzima lakini hiyo moja 

iliyobaki ina matatizo kwahiyo inaweza kufeli muda wowote. Kweli, muda si mrefu baba 

alianza kuumwa. Baba alidhoofu, alikonda sana. Alimuomba Mungu asife mpaka 

ashuhudie Siku ambayo mwanae anavalishwa taji na kukabidhiwa cheti chake cha 

heshima cha Udaktari.  

Siku ikafika, ilikuwa ni siku ya Mahafali. Baba na mama walijiandaa kwa furaha 

kumpokea binti yao. Waliandaa kasherehe kadogo ka familia kumpongeza binti yao. 

Walimsubiria kwa hamu daktari mpya. Muda ukawadia, Binti akaja, ndiyo binti alikuja 

Lakini alikuja kama Maiti....Ndiyo alikuwa Maiti, amebebwa kwenye jeneza!!....Usiku wa 

kuamkia siku ile ya mahafali alimfumania mpenzi wake, hakuwa tayari kuuvumilia usaliti 

ule, akaamua kunywa sumu, akaamua kuukatisha uhai wake!!. Ndoto zote zikazima 

ghafla. Hakuna aliyeamini tukio lile. Baba aliumia sana kumuona binti yake mpendwa 

akiwa maiti, akapata mshtuko wa moyo, akafariki palepale. Misiba miwili kwa siku moja.  

Mara nyingi tunafanya maamuzi bila kujua ni kwa kiasi gani yatawaathiri wale 

wanaotupenda kwa dhati, wale wanao tumia muda wao mwingi kutupa furaha. 

Tunaharibu mwelekeo wetu wa maisha sababu ya kufanya maamuzi yasiyo sahihi 

katika maisha. Tunawafurahisha wale wasiojua thamani yetu na kuwaumiza wale 

wanaotuthamini kwa kila hali. Mungu akupe kufanya maamuzi sahihi, maamuzi ya 

kukupa wewe furaha na sio kuwapa wengine furaha wakati hawaithamini. 

Lakini fundisho kubwa la kibiblia hapa ni hili imeandikwa amelaaniwa mtu yule 

amtegemeae mwanadamu na kumfanya kinga yake moyoni mwake amemwacha 

muumba. Atakuwa kama fukara nyikani hataona maji wakati wa hali. Bali amebarikiwa 

mtu yule amtegemeaye mungu maana anafananishwa na mti uliopandwa kandokando 



ya maji wala hautaona kiu yoyote wakati wa hali wala kupukutisha majani yake. Kipindi 

chote utakuwa kijani kibichi YEREMIA 7:15- 

Ninakuomba soma kitabu hiki kuanzia ukurasa wa kwanza hadi wa mwisho 

kunakitu kikubwa utakipata ambacho huwezi kukinunua kwa fedha. 
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