
IKULU - DAR ES SALAAM  

 

 Wageni wachache walioalikwa Ikulu kushuhudia hafla fupi 

ya kumuapisha Mathew Mulumbi kama mkurugenzi mpya wa 

Shirika la UjasusiTanzania, waliwasili na kuchukua nafasi zao. 

Miongoni mwa wageni waliofika kushuhudia kiapo hicho ni 

marafiki wa karibu wa Mathew ambao ni  Papi Gosu Gosu na 

Ruby Rafael.  

Hafla hiyo ya uapisho haikuwa ikirushwa mbashara kama 

ilivyozoeleka pindi viongozi wanapokula kiapo Ikulu. Hata 

uteuzi wa Mathew ulikuwa wa kimya kimya haukutangazwa bali 

walifahamishwa watu wachache wa muhimu kama viongozi 

wakuu serikalini na wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama.  

 Hatimaye Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

aliingia katika ukumbi mdogo ambao hafla ya uapisho 

ilifanyikia. Watu wote wakasimama. Wimbo wa taifa 

ukaimbwa. Bila kupoteza muda kiapo kikaanza. Mathew 

akaitwa. Akala kiapo mbele ya Rais kisha akaweka sahihi kiapo 

chake. Akapewa mkono wa pongezi na Rais.  

 Hakukuwa na hotuba yoyote iliyotolewa siku hiyo hivyo 

baada ya kiapo, likafuata zoezi la upigaji picha. Baada ya 

kukamilika, wageni wakatawanyika kwenda kuendelea na 

majukumu yao ya kila siku. Mathew Mulumbi akabaki Ikulu. 

Alikuwa na  mazungumzo ya faragha na Rais.  

 “Hongera sana Mkurugenzi na karibu sana Ikulu.” alisema 

Rais.  



 “Ahsante sana mheshimiwa Rais kwa imani yako kwangu. 

Hasa kwa kuniteua katika nafasi hii muhimu kabisa ya usalama 

wa nchi yetu.” Mathew alijibu. Wakatabasamu wote wawili.  

 “Ninakushukuru kwanza kwa kuipokea nafasi hii. 

Ungeweza kukataa uteuzi huu na hakuna adhabu yoyote ile 

iwapo ungekataa.” Rais Pius aliongeza kisha cheko likaibuka 

kati yao.  

“Kukubali kwako kuitumikia nafasi nyeti kama hii ni 

heshima kwa niliyekuteua na kwa Watanzania ambao mimi niko 

hapa kwa niaba yao. Mathew, tambua ya kwamba umebeba 

majukumu mazito, hasa kwa wakati huu ambao nchi yetu iko 

katika vita kubwa ya kiuchumi” Rais alinyamaza kidogo 

 “Kama nchi tunapiga hatua kubwa kimaendeleo. 

Tunapambana kuelekea katika kujitegemea wenyewe kwa 

kutumia rasilimali zetu tulizo nazo lakini si safari nyepesi hata 

kidogo. Kupiga kwetu hatua ni jambo linalowaumiza sana 

mabeberu. Pamoja na mipango yao miovu dhidi yetu, 

nimeshaamua nchi hii itasonga mbele na tutakuwa nchi 

inayojitegemea kiuchumi. Hakuna taifa litakalotuyumbisha. Ili 

tuweze kushinda vita hii, tunahitaji sana kuliimarisha shirika 

letu la Ujasusi” alisema Rais na kunyamaza. Akainua glasi ya 

maji akapiga funda kadhaa kisha akaendelea.  

 “Kwa nini tunahitaji shirika imara la ujasusi? Akauliza na 

kumtazama Mathew kwa sekunde kadhaa halafu akaendelea 

“Kama nilivyokwambia mabeberu hawafurahishwi na mbio 

zetu kuelekea kujitegemea hivyo hujuma ni nyingi. Tunavyozidi 

kupiga hatua kimaendeleo tunatengeneza pia maadui. Tunao 



maadui wa nje na wa ndani pia. Kwa hapa ndani, wapo 

watanzania wasiopenda kuona nchi ikipiga hatua kimaendeleo. 

Wanazo sababu zao za kutaka hivyo. Wengine sababu za 

kisiasa, wengine kimaslahi nakadhalika. Hawa wamegeuka 

mawakala wa mabeberu. Siri za mipango yetu ya maendeleo 

zimekuwa zikiibwa na kupelekwa katika mataifa ya nje, lengo 

likiwa kutudhoofisha. Hawa ni Watanzania wachache wasaliti 

kwa nchi yao ambao wako tayari hata kuona nchi hii inaingia 

vitani ili wawafurahishe mabeberu. Nataka ulishughulikie hilo 

na tuwajue wasaliti wa taifa hili!” Alisema kwa ukali Rais Pius.  

 “Kutoka nje ya nchi, kuna mipango mingi ya kutudhoofisha 

inayofanywa na mataifa makubwa. Wameanza kuyatumia hata  

baadhi ya mataifa majirani zetu kutuhujumu. Kwa mfano, 

Tanzania hivi sasa tuna umeme wa uhakika, hii imepelekea tuwe 

na viwanda vingi vinavyozalisha bidhaa nyingi zenye ubora 

mkubwa na kwa gharama nafuu. Kwa hakika, hili 

halijawapendeza mataifa makubwa hivyo basi yametolewa 

maelekezo kwa baadhi ya mataifa yanayotuzunguka kuweka 

kodi kubwa katika bidhaa zote zinazotoka Tanzania kwa lengo 

moja tu la kuhakikisha bidhaa zetu haziingii katika masoko yao. 

Nchi hizo zinazofanya hayo zinapewa misaada mikubwa kutoka 

kwa mabeberu. Mathew hii ni vita lazima tupambane 

kuhakikisha uchumi wetu unakua kwa gharama zozote” Rais 

akanyamaza tena kidogo na kusukumia na funda la maji 

yaliyokuwa mezani.  

 “Mathew, kwa maelezo hayo machache naamini umeelewa 

ni kwa nini ninataka kuliimarisha shirika letu la ujasusi. Nataka 



majasusi wetu wapenye na kuzidaka mbinu chafu za mabeberu 

dhidi yetu. Nataka wadake mbinu na mipango yote ya wapinzani 

wetu kibiashara. Nataka makuwadi wote wa mabeberu walioko 

hapa nchini wafahamike na wawekwe katika uangalizi mkali wa 

karibu bila wao kufahamu. Nataka wakipanga mpango usiku wa 

leo, kesho asubuhi tuwe na taarifa za walichokipanga kukifanya. 

” alisema Rais Pius.  

 “Mheshimiwa Rais, hayo yote uliyonieleza ninayafahamu 

na ninakuahidi kuyashughulikia. Matokeo yake utayaona 

kinagaubaga. Sitakuangusha mheshimiwa Rais.” alisema 

Mathew.  

 “Ahsante sana. Tukiacha hayo, kuna suala lingine ambalo 

nataka nikueleze ulishughulikie kwa uzito mkubwa lakini kimya 

kimya bila watu kufahamu” Rais alinyamza kidogo halafu 

akaendelea.  

“Wiki moja iliyopita, waziri wetu wa Mambo ya Nje Dr. 

Magnus Kalebi aliuawa akiwa nje ya nyumba yake akisubiri 

kufunguliwa geti. Alikuwa anatokea nchini Rwanda ambako 

nilimtuma kwa kazi maalum lakini kabla hajaniletea taarifa ya 

kile nilichomtuma, akauawa na mkoba wake wenye taarifa zote 

ukachukuliwa. Nina kila sababu ya kuamini kuwa mauaji yale 

ya waziri Magnus yana mkono wake kutoka nje ya nchi. 

Nitakueleza kwa nini ninaamini hivyo.” Rais akanyamaza tena 

kidogo. Uso wake ukaonekana kuingiwa na huzuni. Dhahiri 

mauji ya Dr. Magnus yalimkwaza.  

“Kuna mazungumzo ya siri yanaendelea hivi sasa kati 

yangu  na marais wa Rwanda na Burundi. Tunazungumza 



namna ya kuziunganisha nchi hizi tatu kuwa nchi moja” Rais 

akanyamaza kidogo baada ya mshangao kuonekana usoni kwa 

Mathew.  

 “Sijakuelewa Mheshimiwa Rais.” alisema Mathew.  

 “Kuna mazungumzo ya siri yanaendelea hivi sasa kati 

yangu na marais wa Rwanda na Burundi ili kujaribu 

kuziunganisha nchi hizi tatu iwe nchi moja.” Rais akarudia kauli 

yake ile ile kisha akamtazama Mathew ambaye ni wazi 

alionesha kuhitaji maelezo zaidi.  

 


