
 

ilizipokea kwa furaha taarifa za ajira mpya kutoka serikalini, kwani 
nami nilikuwa mmoja wa wanufaika. Nilipangiwa kuwa mwalimu 
kwenye shule ya sekondari Ikolonga iliyopo mkoani Simiyu. 

 Japokuwa Simiyu ni mbali kutoka nyumbani kwetu Kibakwe, Dodoma; 
hilo sikulijali. Nilinyoosha mikono mbinguni na kumshukuru Mwenyezi 
Mungu. Niliiona ajira kama upanga wa kuzichinjilia mbali shida zangu ambazo 
hadi wakati huo zilikuwa zimenifubaza mwili na roho. Hakika nilijiona mtu 
mpya; nikitoka katika hali ya ‘kijitu’ na kuwa ‘mtu’. 
 Nilipowaarifu wazazi wangu juu ya jambo hilo walifurahi sana, naam, 
walifurahi zaidi yangu. Nahisi waliamini kuwa ningewapunguzia mzigo wa 
kunilea baada ya kukaa miezi mingi nyumbani bila ajira wala kazi yoyote 
yenye ujira unaoeleweka. Kukaa kwangu nyumbani bila kazi ilikuwa sawa na 
zigo la miiba kwao, japo walishindwa kunitua kwa kuwa mimi mtoto wao. 
 Mama alikuwa akinifanyia vitimbi ambavyo niliamini vilitokana na 
kukosa kwangu ajira. Kuna wakati niliporudi nyumbani, nilikuta chai haina 
sukari wala vitafunwa na nilipomuuliza aliishia kunijibu kwamba nitafute kazi 
nianze kujipatia mwenyewe hivyo vitu ninavyovihitaji. Nilipojitahidi kujitetea 
kwa kulalamikia ugumu wa kupata ajira, ndivyo alivyokuwa akiongea maneno 
makali ya kunirarua mtima. “Mtoto wa kiume acha uvivu na kulialia, kwani 
hao wote wenye kazi, wameajiriwa?” niliulizwa kwa kejeli. 
 Ukweli ni kwamba, nilitafuta sana kazi mjini, zinazohitaji kutumia 
nguvu na zile zenye kuhitaji akili, lakini jitihada zangu ziligonga mwamba. 
Hatimaye nilinyoosha mikono na kurudi kijijini kusubiri huruma ya serikali. 
Sasa kusema niache uvivu na kulialia, alimaanisha nini ilhali 
nilikwishamsimulia yote?  

Manyanyaso na kunyanyapaliwa kwa kukosa ajira havikuishia 
nyumbani tu, hata mitaani hali ilikuwa hivyo. Kwa kuwa nilikuwa mmoja wa 
wasomi wachache pale kijijini na, wasomi wenzangu wote walikuwa 
wamekwishaajiriwa na walikuwa wakilipwa ujira mzuri, nilionekana kituko. 
 “Kasoma hadi chuo kikuu lakini amerudi kufugwa na wazee wake. 
Mitoto mingine ni hasara, heri lingefeli liishie kukata kuni za kupikia komoni 
kama wenzake. Kuna raha gani ya kusomesha kwa kujipinda halafu toto lije 
likae tu na mindevu yake, wewe ulilishe?” 
 “Wenzake wote wameoa isipokuwa yeye mhunimhuni tu!” 
 “Aoe ana cha kumlisha huyo mke na watoto?” Maneno haya niliyasikia 
siku moja nilipokuwa nikienda bombani kuteka maji. Niliwasikia akina mama 
wakisema bila kujua nilikuwa karibu. Nilihisi huenda mama alisimangwa na 
rafikize juu yangu kwa maneno kama hayo, ndiyo maana alianza kunifanyia 
vitimbi. 
 Vijana wa rika langu nao walikuwa wakinitenga na hawakutaka 
kunishirikisha kwenye kazi za kutumia nguvu wakidai mimi ni msomi hivyo 
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mambo yale nisingeyaweza. Wengine walinisihi niache tamaa kwani 
nisingeweza kufanya kazi zote peke yangu; zile za kisomi na zile za shambani. 
Sijui hawakuelewa kuwa sikuwa na ajira au walifanya hivyo kwa kunikomoa! 
 Niliumizwa sana na maisha hayo. Niliona thamani ya utu wangu 
ikishuka. Suala hilo lilinifanya muda mwingi nishinde makorongoni alimradi 
tu kukwepa mishale ya waja. Hivyo, nilipopata taarifa za ajira nilifurahi pasi na 
kifani. 

*** 
 Baada ya ajira kutangazwa, nilipewa muda wa majuma mawili kwa ajili 
ya kujiandaa kabla ya kwenda kuripoti kwenye kituo cha kazi. Niliutumia 
muda ule kufanya maandalizi ya kutosha na kuwaaga ndugu, jamaa na 
marafiki. Nilitaka kumuonesha kila aliyenidharau kuwa utu wangu wa zamani 
umezikwa; ajira imenivika utu mpya. 
 Ili kuhakikisha taarifa ya kuajiriwa kwangu inafika kila pembe ya kijiji, 
nilienda kuomba ibada ya shukrani kanisani. Nililiasi kanisa kwa muda mrefu, 
lakini taarifa ile ya ajira ilinirejesha. Siku ya ibada ilitangazwa kanisani kuwa 
nimeajiriwa hivyo nimeenda kumshukuru Mungu na kumtolea sadaka. Watu 
walinipongeza hata wale ambao nilifahamu fika kuwa walikuwa wakinisimanga 
wakati nilipokuwa sina hili wala lile. Nami niliwashukuru kwa kejeli. 
 Mama naye aliacha kunifanyia vitimbi, badala yake akaanza kunijali na 
kunichangamkia. Wazazi wakanizawadia ng’ombe mmoja, siku ya gulio 
nilimuuza na kupata fedha za kutosha kwa ajili ya maandalizi. Mama 
alinifungashia vitu kadha wa kadha kama vile mapazia na mashuka. Vilevile 
alinipikia mabumunda ya kula njiani siku ya safari. 
 Muda wa maandalizi ulipokwisha nilifunga safari kwenda katika kituo 
changu cha kazi… 
 


