
 

 

 

CHUO  KIKUU MAARUFU DUNIANI 

Ninafahamu wewe unajua  vyuo vikuu vingi vilivyopo hapa nchini na nje ya  nchi 

pia. Katika maisha yangu sitasahau maisha ya chuo  kikuu kimoja kinachoitwa 

chuo cha  GONGA KWA NGUVU. Je  uliwahi kulisikia jina hili mahali popote? 

Basi wewe endelea kusoma tu halafu utakifahamu vizuri chuo kikuu hiki.Kwa 

zaidi ya miaka kumi nilikuwa nikisoma katika chuo kikuu hiki. 

Hiki ni chuo cha maisha magumu na taabu sana.Nilikuwa  ninafanyakazi katika 

kiwanda kimoja hapa nchini. Nilikuwa ninafanya kazi  kutoka saa kumi na mbili 

jioni  hadi saa  mbili asubuhi yake. Yaani usiku kucha  aisee!  we acha,we  acha tu! 

Zaidi ya masaa kumi na nne 

Ni afadhali ufanye kazi mchana lakini usiku hata muda wa kupumnzika hakuna. 

Utaniuliza kwani mchana watu hupumzika? 

 Nitakujibu ndiyo, “si ule muda kidogo wa kwenda kula”. 

Mwenye kiwanda ameweka lengo ambalo lazima mlifikie endapo mambo 

yanakwenda bila shida yoyote. Yaani kama umeme haukukatika, au kama mitambo 

haikuharibika. 

Mimi kuna kitu kilinikwamisha sana, kile kinachoitwa cheo. Kama ilivyo kawaida 

watu wengi wanapenda vyeo sana. Duuhh! mimi jamaa waliniweka kuwa 

msimamizi wa watu karibu arobaini hivi. 

 Mwanzoni nilikuwa ninasimamia watu zaidi ya hamsini. Maana yake kila ukipita 

kona hii unaitwa bosi. Kwa maana nyingine hewa yote imejaa jina bosi 

Sikayinda.Na zawadi kubwa ni shikamoo bosi nyingiii yaani dunia ni hadaa 

sana.Na hasa kama huna macho ya akili ya kukufanya ugundue ukweli wa 

maisha.Na hasa kama huna ujasiri wa  kujigundua wewe mwenyewe. 

 



 

 

Ingawa wafanyakazi walikuwa wanafanya kazi  kubwa na ngumu na chini ya  

usimamizi. 

Njoo sasa kwenye mshahara. Mshahara wa msingi  ulikuwa ni shilingi za 

Kitanzania elfu nne na mia tano. Siyo kwamba ninazua  au ninaamua kusema tu. 

Huo ndio ukweli wenyewe,huo ndio mshahara wa msingi halafu unaongezewa na 

wenzetu wanasema “OT” au kwa kirefu overtime. Yaani masaa ya ziada.  Halafu 

eti na kahela  kiasi cha shilingi mia mbili na hamsini eti  usumbufu wa kufanya 

kazi usiku.Sijui kama umeelewa, eti kwa vile ulikuwa ulale na familia, lakini kwa 

vile wamekusumbua kuja kufanya kazi usiku basi wana kupa kiasi hicho.Hiyo ina 

kufanya wewe utoke na jumla ya shilingi za Kitanzania elfu saba na mia mbili. 

Kama kiwango cha chini kabisa. Huo si utani tu. 

Hapo nimesahau kuna visenti eti vinaitwa maziwa. Kulikuwa shs, 400, 650, 750, 

1000, 1200, 1950, 2100 na 2600  eti kutegemea na umuhimu wa mtu. Lakini mimi 

ninaona ni kutokana na  maamuzi ya aliyepanga viwango hivyo.Hivyo ndivyo 

vinavyofanya upate jumla hiyo hapo juu ambayo ilitofautiana kadri ya kiasi cha 

maziwa.Mimi pamoja na wachache tulikuwa tunapata zaidi kidogo kwa sababu ya 

visenti hivyo vya maziwa  ambavyo vilikuwa  zaidi ya elfu moja na  mia tano. 

Sasa hapo ni usiku, lakini mkiingia mchana saa mbili asubuhi na kutoka saa kumi 

kamili jioni. Basi unapata elfu nne na mia tatu vile.Halafu unapata na maziwa, 

yaani vipesa fulani vile. Kadri ya vimaziwa nilivyoorodhesha hapo juu kiwango 

cha mwanzo ni elfu nne na mia saba. Kumbuka kuna matumizi ya nauli , chakula 

cha mchana. Wakati mwingine hata kupiga hesabu zenyewe ninaona uvivu. Lakini 

hayo ndiyo yaliyokuwa ni  maisha ya chuoni, chuo changu kikuu cha gonga kwa 

nguvu. Inawezekana watanzania wengi wanasoma katika chuo hiki. 

 


