
SEHEMU YA KWANZA 

 

Mwanangu vyumba vimeisha na usiku huu kwa bei uliyonayo huwezi pata chumba zaidi 

nikusihi uondoke hapa, na usiku huu eneo hili ni baya sana kwa mtoto wa kike kama 

wewe, hata kama utapata chumba bado sikushauri kwani vyumba vingi ni vya biashara 

za wanaojiuza. Vyumba vya eneo hili havitaki wanaolala, hapa ni show time masaa 

matatu kwa manne. 

 

Na unavyoonekana bado mdogo sana kiasi kwamba naogopa hata kukupokea lakini kwa 

kuwa mabinti wa siku hizi mna tamaa za maisha na kukimbilia Dar mkifikiri ni rahisi kutoka 

kimaisha kunawaponza na kuwafikisha hapa..... 

 

(Mananeo yaliendelea kumtoka Mama aliyekua akisimamia nyumba ya wageni baada ya 

kuingiwa huruma kwa kumuona binti mdogo akiwa kavaa vizuri kwa kujisitiri usiku wa saa 

tano akitafuta chumba uchochoroni na sehemu yenye mengi kama ile). 

 

Binti umefikia wapi?  umetoroka? ni mgeni wa hizi shughuli? Aliuliza mama yule huku 

huruma ikimjia kwa jinsi binti yule alivyoonekana. Binti aliendelea kukaa kimya akiwa 

mwenye mawazo. 

 

Unaitwa nani, usiniletee uchuro mapema hii, umegeuka bubu ghafla, nitolee shida 

zako........ (kabla hajamaliza binti aliomba msamaha) Samahani mama yangu najua upo 

eneo la biashara bahati mbaya rafiki yangu alinielekeza kumbe sikuelewa, nilihitaji 

sehemu ya kujisitiri siku moja ili ratiba zangu ziendelee kesho, maelezo niliyopewa 

nimechanganya hata kufika hapa. 

 

Nilielekezwa kinondoni ingekua rahisi kwangu kwa ratiba ya kesho, kutoshika maelezo 

kumenifikisha hapa, samahani mama. 

 

Mama alijibu "Vyumba vimejaa na mazingira mazima nimekueleza jaribu kutafuta 

ustaarabu mwingine na mimi siwezi kukupokea hapa ikiwa sikufahamu na sijui umetoka 

wapi, isije kuniletea shida hapa na pia una pesa ndogo sana kiasi ambacho siwezi kuua 

chumba kimoja ambacho kingenipa mara nne ya pesa yako" 

 

Sawa asante, binti alitamka maneno na kisha kutoka eneo lile la mapokezi kwa kuutafuta 

mlango wa kutokea. 

 



Mtaa huo ulitawaliwa na bar na vijiwe vya pombe, mzunguko wa watu ulikua mkubwa 

hasa wanawake waliovalia mavazi ya usiku, kwa maneno aliyoambiwa na yule mama wa 

mapokezi alikumbuka na kujionea akiwa anapita kuelekea nyumba ile ya kupumzika, 

kuna baadhi ya wanaume walimsumbua bila staha na maneno yao huku wengine 

wakitaka kujaribu kumshika n.k 

 

Kiukweli ilikua mara yake ya kwanza kushuhudia usiku unavyokua hasa kwa wanawake 

wanaojiuza na wanaume wanaonunua wanawake, alishangaa sana nyumba zile za 

kupumzika kuwa na aina ile ya biashara kwamba watu wanalipa kwa muda mchache. 

Kinyaa kilimuingia ghafla akawaza kwenda kulala kituo cha mabasi huku hofu yake ikiwa 

wapi atapata  usafiri utakao mfikisha angalau ubungo kuliko eneo lile. 

 

Akiwa katoka ile nyumba ya mapumziko, yule mama huruma na wasi wasi viliendelea 

kumjaa kwani alikumbuka mbali. Alikumbuka ndoto zake na malengo yake kama 

akibahatika kupata mtoto wa kike toka akiwa kijana hata alipofika utu uzima na kuingia 

kwenye ndoa (Mama yule alibahatika kupata watoto wawili wote wakiwa wa kiume na 

sasa wanajitegemea). Picha zilimjia na kwa jinsi muonekano wa yule binti alivyojisitiri 

akiwa mwenye afya ndoto na tamaa zilirudi upya. 

 

Kwa muda mfupi alifikiria mengi sana maisha ya mabinti wa pale kwenye biashara yake 

ya nyumba ya wageni na kuona kwamba hata waliofika pale ni kwa sababu ya kukosa 

msaada na muongozo, kwa ujumla akafikiria kwa muonekano wa yule binti sidhani kama 

anajihusisha na hii michezo au biashara ya mazingira yale na hata kama anajihusisha ni 

mgeni. 

 

Masai natoka hapa dakika tano naomba niangalizie, kama kuna chumba kitarudishwa 

wataweka saini hapa na funguo baki nazo na kama mtu atahitaji chumba unaweza 

muonesha, vyumba vilivyo wazi ni vitatu vya upande ule bei za show time unazijua na 

muda ni masaa matatu matatu. Vyumba vile viwili ni vya wanawake wale wanaovilipia 

hivyo haviingiliani, wakija na wateja wao waingie tu wape funguo....... (Mama yule 

aliendelea kuacha maagizo kwa muangalizi wa eneo lile kisha akatoka). 

 

Alizunguka eneo lile zaidi ya dakika kumi bila mafanikio ya kumuona yule binti. Mungu 

wangu yule mtoto sijui kaelekea wapi, dakika chache hizi haonekani au  kaanguka 

sehemu, kashawishiwa au asijekua kabakwa?! Mama yule aliendelea kujiuliza maswali 

mengi sana na wasi wasi uliendelea kumuingia akijiona mwenye hatia kwani lile eneo 

lilikua hatari sana kwa mtu aliyeonekana mgeni iwe jinsia yoyote ile alisumbuliwa sana 

na wanaume na wanawake wafanya shughuli zile kwa kufikiriwa ni waandishi wa habari 

wanaokuja kurekodi na kuwapiga picha. 

 



Aliwaza hivyo na hofu juu huku akielekea eneo la bara bara kuu zilipo stand, upande wa 

pili alimuona binti kakaa kwa mama ntilie akavuka haraka kumfuata. 

 

Mwanangu kumbe bado hujala?Aliuliza yule mama. 

 

Heka heka za leo mama, niliwaza nipate sehemu ya uhakika ndipo nirudi kupata chochote 

kabla sijapumzika kwa ajili ya kesho. (Binti alijibu akishangaa kumuona yule mama pale) 

 

Mpe chai kwanza akisubiri chakula na mimi nipatie chai pekee, usijali mwanangu kula 

nitalipa kisha naomba turudi wote, utalala ninapolala mimi ili asubuhi uamkie kwenye 

shughuli zako, usiku huu eneo hili si zuri kwa binti mdogo kama wewe mbali na michezo 

ya hapa polisi wapo nje nje unaweza kamatwa ukawekwa ndani. 

 

(Mama alisisitiza akimsubiri binti apate chakula kisha warudi wote apate kumsitiri). 

 

Baada ya kumaliza kula alimuuliza mizigo yake aliyokua nayo lakini hakua nayo zaidi ya 

begi dogo la mkononi ambalo lilikua na mtandio, nguo za ndani, nguo ya juu, mafuta, 

marashi na kioo. 

 

Walirejea pamoja hadi kwenye nyumba ya mapumziko, karibu sana na leo utapumzika 

hapa bure sitakulipisha kitu jisikie huru, utalala ninapo lala mimi... Naitwa Mama Rahim 

ni mwenyeji wa Singida nina watoto wawili wote wa kiume wa mwisho anaweza kua 

kakuzidi kidogo anaitwa Shabani yupo Morogoro, haja bahatika kuwa na familia wala 

mtoto kama kaka yake ambaye ana mtoto na mwanae nipo nae kwangu, kabla 

sijaendelea kwa uchache wa utambulisho wangu naomba nikutambue pia kwa majina 

yako unakotoka na kuendelea. 

 

Nashukuru kwa kunikaribisha eneo lako, nisamehe kwa awali kama nilikukosea kwa 

ukimya wangu hata ukakasirika, naitwa Siah John asili yetu ni kilimanjaro ila nimezaliwa 

na kukulia Tabora baba alikua akifanya kazi kule katika bodi ya tumbaku na hata shule 

nimesomea huko nikaja Dodoma kisha Morogoro chuo....(kabla hajamaliza Mama Rahim 

alimkatisha) 

 

Hilo jina kidogo liwe kama lile nilihitaji kumpa mwanangu kama ningebahatika kupata 

mtoto wa kike, limepishana kidogo sana. Nilipanga nitampa jina Sierra ambalo lilikua jina 

la rafiki yangu wa kizungu, yule dada alikua mpole mwenye huruma nilimpenda kwa kila 

kitu na jina lake nilitamani nimpe mwanangu kama ukumbusho na nilitamani awe kama 

yeye (alivuta pumzi kidogo kisha aliendelea). Mungu huyu, vipi kama ningekuacha damu 

ingenililia hata majina unaelekea na mwanangu, nakuona kama mwanangu Siah. 

 



Umetokea wapi usiku huu mwanangu? Kuna shida sehemu? Umefukuzwa? Unaelekea 

wapi? Maana hauna hata mizigo……... Kiukweli hamna shida yoyote Mama Rahim zaidi 

nilifikiri ningefanikiwa mapema ila sikufanikiwa na maelekezo niliyopewa nimechanganya 

hata kufikia hatua hii ila Mungu akipenda Kesho nitafanikiwa najua. Siah alijibu japo sauti 

na uso wake ulionesha tofauti na alichoongea. 

 

Mama Rahim aliuliza maswali aliyouliza awali akihitaji sana ufafanuzi akakumbuka kwa 

mtu aliyekumbwa na majanga ni ngumu sana kuongea, akaendelea. Utalala hapa leo 

naomba unisubiri kidogo nikakuoneshe sehemu tutakayolala kisha asubuhi na mapema 

tutaenda kwangu ukapaone ili hata ukikwama utarudi na mimi nitakuwepo nyumbani 

kwangu Kesho, hapa nimekuja kushika mara moja kijana anaekuepo hapa hayupo kwa 

leo. 

 

Sawa Mama, nashukuru sana kwa kunikaribisha na kuniruhusu nilale hapa leo.  

Ukimya ulipita kidogo huku Siah akiendelea kusubiri kuonyeshwa sehemu atakayo lala, 

alijionea mengi eneo lile yanayofanyika usiku ule biashara ya ngono wazi wazi na namna 

madada wanavyojiachia na mavazi yao yasiyositiri miili yao. Baadaye alionyeshwa 

akapumzika japo alipumzika peke yake mpaka saa kumi na moja asubuhi alipokuja Mama 

Rahim kumuamsha waondoke kuelekea kwake.  

“Twende mwanangu kumekucha tayari, tutamalizia usingizi nyumbani sehemu nzuri zaidi 

na pia usafi tutafanya huko pamoja na chai na mambo mengine” Mama Rahim 

alimuamsha Siah na kuondoka nae kuelekea kwake kupisha wapika supu kwenye 

nyumba ile pia wafanya usafi wa eneo lile kuendelea na shughuli zao wakati yeye 

anaenda………………. 

 


