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HAKI MILIKI 

Haki zote zipo chini ya MAOMBI ABEL 

CHAGAMBA, hairuhusiwi kunakiri, kudurufu, au 

kutumia sehemu ya kitabu bila idhini ya mwandishi. 
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FALSAFA YA 2 

 

USIISHI NDOTO YA WAZAZI WAKO AU JAMII INAYOKUZUNGUKA. 

 

Kuna watu katika maisha hawajawahi kuwaza nini wanataka katika maisha au 

wanataka maisha yao yaweje 

Kitu ambacho wanafanya ni kitu ambacho wameambiwa au wamekua 

wakifundishwa kufanya toka wakiwa watoto na wazazi wao au jamii 

inayowazunguka  hawajawahi kuwaza wao kama wao (to think for themselves). 

Ijapokuwa watu duniani tuko takribani bilioni 8, hakuna watu wawili wenye 

alama za vidole ambazo zinafanana na hakuna watu wawili ambao wana fanana 

ila cha kushangaza ni kuwa kila kukicha jamii inayotuzunguka inatufundisha nini 

iwe ndoto yetu katika maisha ilihali sisi tuko tofauti na wao. Au kwa kifupi 

tunafundishwa namna sawa ya kufikiri ilihali sisi tuko tofauti. 

 

ULIMWENGU UNAOBADILIKA 

Miaka kadhaa iliyopita nilisoma katika jarida moja ya kuwa elimu (knowledge) 

huwa inaongezeka mara mbili kila baada ya miaka 2 hii ina maana ukisoma kitu 

leo kuna uwezekano wa kuwa baada ya miaka 2 hicho kitu kinaweza aidha kisiwe 

kweli tena au kikawa kimepitwa na wakati kwa hiyo inapotokea vijana wa leo 

tunaongozwa na ndoto za wazazi wetu ambao waliishi katika karne iliyopita kuna 

uwezekano wa kuwa tutaachwa kimaendeleo na kifikra na watu wa mataifa 

mengine. 
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 ni ukweli usiopingika ya kuwa maisha ambayo wazazi wetu au mababu zetu 

waliishi ni tofauti kabisa na maisha ambayo sisi vijana wa leo tunaishi na 

mazingira ambayo tunaishi leo ni tofauti kabisa na mazingira ambayo wazee wetu 

waliishi kwa hiyo kama tunaenda na ufunuo (revelation) ambayo wezee wetu 

walikua nao tunaweza kushindwa kabisa kutawala mazingira yetu ya leo. 

Kuna haja ya kuwa na jitihada za makusudi kutazama mambo ambayo 

tumefundishwa na wazazi wetu (sisemi ya kuwa wazazi wetu hawakuwa na akili 

au vitu ambavyo walitufundisha havikuwa vizuri hapana), kitu ambacho nasema 

hapa ni kuwa baadhi ya vitu ambavyo walitufundisha ni kutokana na uelewa wao 

wa ulimwengu ambao walikuwa wanaishi kitu ambacho kingekuwa kizuri kama 

ulimwengu ambao tunaishi sisi ungekuwa kama ulimwengu wao ila kwa sababu 

ulimwengu ambao tunaishi sio kama ulimwengu wao basi kuna haja za makusudi 

za kubadili baadhi wa mitizamo ambayo tumejengewa na wazee wetu,(hapa pia 

simaainishi kubeba kila tamaduni za magharibu ambazo hazijengi) 

Bali ninachosema ni kubeba mazuri ambayo tulifundishwa na wazee wetu 

ambayo yana tija katika ulimwengu wa leo na kuachana na yale ambayo 

yamepitwa na wakati na pia kuchukua yale mazuri ambayo yanatoka katika 

ulimwengu wetu wa leo. 

Kama tukiendelea kuishi ndoto za wazee wetu basi kuna uwezekano wa kuwa 

ulimwengu ambao waliishi wao ukawa ulimwengu ambao tunaishi sisi kitu 

ambacho kitatufanya tuwe nyuma siku zote. 

 

WEWE NI KABILA GANI? 

Sio kitu cha kushangaza kusikia watu wakijigawanya makundi makundi 

kulingana na makabila yao katika nchi nyingi za afrika ila ulishawahi kujiuliza 

kabila lina maana gani na nani alianzisha hii kitu? 



9 
 

Naomba unipe muda na uvumilivu ili tuweze kuelewana katika hili 

Nimeshuhudia baadhi ya nchi zimegawanyika katika makabila mawili au zaidi 

kiasi kwamba watu wa kabila hili hawawezi kumpigia kura mgombea wa kabila 

lile  

Kabila ni wazo au falsafa (idea), kama ilivyo ujamaa, ubebari na ideology 

nyingine ila falsaha ya makabalia imepitwa na wakati ngoja nikuonyeshe. 

Mara nyingi watu wanarithi kabila kutoka kwa baba na sio kwa mama, kwa hiyo 

kama mama ni mchaga na baba ni msukuma basi mara nyingi watoto watajiita 

wasukuma. Sasa huwa nikikutana na mtu ambaye anajiita yeye ni msukuma au 

mchaga, mkuyu,mjaluo,muha au kabila lolote lile huwa namuuliza swali moja  

 

Aliyeanzisha kabila lako yeye alikuwa kabila gani? 

Kiuhalisia kuna mtu ambaye alianzisha kabila lolote lile (kwani hakuna kabila 

lililoshuka kutoka mbiguni) na kama watu wanarithi kabila kutoka kwa baba zao 

je huyu alianzisha kabila lako alikuwa kabila gani?. 

Hapa kuna vitu viwili kitu cha kwanza ni kuwa kuna mtu mmoja aliamka asubuhi 

akasema kuanzia leo tutaitwa waha,wajaluo,wamasai au kabila fulani, na kuanzia 

siku hiyo watu ambao walikuwa wanazaliwa na huyu mtu wakaanza kujiita kabila 

hilo na wakaanza kujitenga na watu wengine. 

Kifupi mtu mmoja tu aliamua kujitengenezea kabila lake mwenyewe na kama 

mtu aliamua kujitengenezea kabila lake mwenyewe je mimi leo siwezi kuamua 

kujitengenezea kabila langu mwenyewe au nikaamua kusema kuanzia leo mimi 

sina tena kabila? 
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Je nikiamua kujiita kuwa sina kabila nitakuwa nimekosea kitu gani? 

Kitu cha pili ni kuwa kama kabila kila mtu anarithi kutoka kwa baba yake ina 

maana ya kuwa tunatakiwa kuwe na kabila moja tu duniani, au kusiwe na kabila 

kabisa na sababu ni hii: 

Kama wewe ni mkristo kama mimi unaamini ya kuwa mwanzoni kabisa MUNGU 

aliumba binadamu wawili (mume na mke) na baada ya hapo kila binadamu 

anayeishi alizaliwa na hawa binadamu wawili sasa je kama kila mtu anarithi 

kabila kutoka kwa baba yake na tunafahamu hapo mwanzo baba yetu alikuwa 

mmoja huoni ya kuwa kutakuwa na kabila moja tu ambalo ni la ADAMU, (kwani 

kama unarithi kabila kutoka kwa baba yako na baba yako alirithi (inherit) kutoka 

kwa babu yako tutaenda vivyo hivyo mpaka binadamu wa kwanza kwa hiyo 

kutakuwa na kabila moja tu, na hili kabila ni sawa na la yule baba yetu wa 

kwanza), sasa nikuulize swali je ADAMU alikuwa mjaluo?,mchaga?,muha, 

mkikuyu?, mmasai? Au adamu alikuwa kabila gani? 

 

Hata kama wewe sio mkristo au muislam (ambao tunaamini kiwa binadamu wa 

kwanza alikuwa adamu) 

Hata kama unaamini evolution (mabadiliko ya binadamu), huku nako pia 

tunaambiwa ya kuwa hapo mwanzo miaka milioni kadhaa iliyopita kulikuwa na 

mwanadamu wa kwanza ambaye wanadamu wote walitoka kwa huyu kwa hiyo 

ina maana kama makabila tunarithi kwa baba huku pia kutakuwa na kabila moja. 

 

Kwa hiyo kwa mchanganuo huo tunabaki na sababu moja tu ya kwanini tuna 

makabila ni kuwa siku moja tu mtu mmoja (babu wa kale) aliamua ya kuwa 
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kuanzia leo sisi tutakuwa wa kabila fulani, na kama hii ni sahihi je leo hii nini 

kinanizuia kuanzisha kabila langu?. 

Na huyu mtu ambaye alianzisha kabila lako yeye alichagua kutorithi kabila 

kutoka kwa baba yake kwani kama angeamua kurithi kabila kutoka kwa baba 

yake basi ingekuwa kama nilivyosema hapo awali ya kuwa kungekuwa na kabila 

moja kwani sisi binadamu wote tunatoka kwa baba mmoja. 

 

Kuna mtu akasema ya kuwa kabila limetokana na watu kuwa na DNA 

(Kijinasaba) ambazo zinafanana, nikamjibu ya kuwa hata leo hii ukimchukua mtu 

mzungu na mwafrika ukawatenga na wakazaa watoto na hao watoto wakawa 

wanazaana wao kwa wao watakuwa na DNA ambazo zinafanana, 

Swali ambalo nilimuuliza ni kuwa je ni ufanano wa asilimia ngapi wa DNA 

unatosha kumfanya mtu akawa wa kabila la tofauti? Hakuweza kutoa jibu 

 

Je kabila ni kwa sababu mtu anaongea lugha fulani? Kuna baadhi ya watu 

wanadai ya kuwa kabila la mtu ni kwa sababu anaongea lugha fulani, kifupi hiyo 

sio sababu (logic) ambayo inafanya watu wajiite kabila fulani kwani kuna watu 

wanaweza kuongea zaidi ya lugha mbili za kabila tofauti je hao ni kabila gani? 

 

Kuna watu wanadai ya kuwa kabila ni sehemu ambayo umezaliwa na huu ni 

uongo kwani tunafahamu kuna nchi au mikoa ambayo ina kabila mbili na 

unakuta watu wamezaliwa sehemu moja, na kama unajiita kabila fulani kutoka 

na sehemu ambayo umezaliwa je ikitokea watu wawili kutoka mwanza ambao 

wanajiita wasukuma wakaenda kuishi Dar na wakazaa mtoto ambaye amezaliwa 

Dar je huyo mtoto atakuwa mzalamo kwa sababu amezaliwa Dar? Jibu ni hapana 
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Na kuna wengine wanadai kuwa kabila ni tamaduni za sehemu fulani kwa hiyo 

watu wanajiita wa kabila fulani kwa sababu wana tamaduni za aina fulani huwa 

nawauliza swali je kama mimi sina tamaduni zozote zile nina haki ya kusema sina 

kabila? Wanashindwa kujibu 

 

Chukulia umeokota mtoto mdogo (ambaye ni mchaga, ila haukujua wazazi wake 

wala huyu mtoto anatokea wapi)  njiani ukaenda naye katika kijiji ambacho 

walipo wasukuma akakua na kuwa mtu  mzima na anaongea kisukuma vizuri na 

ana tamaduni za kisukuma kitu gani ambacho kitakufanya ujue kama huyu ni 

kabila la mchaga? Jibu ni hakuna 

Tunarudi mwanzoni ambapo nilisema ya kuwa kabila ni ideology (falsafa), na 

kwa maoni yangu ni kuwa imepitwa na wakati, binafsi kusema wewe ni kabila 

fulani haina tofauti na mtu ambaye anasema ya kuwa anaamini katika ubepari au 

ujamaa kwani zote ni falsafa na binafsi falsafa ya kabila naona haina msingi 

katika dunia ya leo badala ya kutuunganisha inatugawanya, ulishawahi kusikia 

nchi ambayo imegawanywa kikabila (na zipo nyingi afrika), sioni sababu ya sisi 

kugawanywa mpaka kufikia ku uana kwa sababu ya ukabila ni falsafa ambayo 

imepitwa na wakati. 

Hebu fikiria ya kuwa miaka kadhaa iliyopita mzee mmoja ambaye aliishi kipindi 

tofauti na sisi hakuona utandawazi ambao sisi tumeuona au kuwa na uelewa 

ambao sisi tunao leo alitengeneza falsafa ambayo inatugawanya sisi ambao 

tunaishi miaka takribani 200 baada yake (sisemi kwamba wazee watu walifanya 

kitu kibaya kwani kwa wakati wao ilikuwa sahihi ila kwa sisi ambao tunaishi leo 

tunahitaji kuwa na kitu kingine bora) 

Kama kuna mtu siku moja aliamua kuanzisha kabila je ni nini kinakuzuia leo 

kuanzisha kabila lako au kusema ya kuwa kuanzia leo mimi sina kabila? 
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Na kabila maana yake ni nini hasa? Ulishawahi kujiuliza hili au ndio unabeba 

falsafa ambazo haujui maana yake?. 

 

KWA NINI USIISHI NDOTO YA WAZAZI WAKO 

 

STORY 

Kuna story niliisikia miaka kadhaa iliyopita ambayo ilinifanya nikawaza mengi 

Mzee mmoja katika maisha yake alitamani sana kuwa daktari ila kwa kuwa 

nyumbani hakukuwa na uwezo wa kumsomesha kuwa daktari akaamua kufanya 

mambo  mengine ila akaapa lazima katika maisha yake atamfanya mtoto wake 

mmoja kuwa daktari, basi alipozaa mtoto wa kiume akaamua kumpachikia ndoto 

ya kuwa daktari na akafanya kila ambalo anaweza kumfanya mtoto wake kuwa 

daktari na kwa sababu sasa ana uwezo wa kumsomesha mtoto wake akaampeleka 

shule mpaka akamaliza na akafanikiwa kuwa daktari mzuri sana na mzee furaha 

yake ikawa imetimia. 

Sasa siku moja kukawa na sherehe katika hospitali ambayo kijana alikuwa 

anafanyia kazi na ilikuwa sherehe ya kuwatunukia tuzo wafanyakazi bora  

kutokana na ufanyaji kazi bora. Sasa moja kati ya watu ambao walikuwa 

wanapokea tuzo siku hiyo alikuwa huyu kijana basi wazazi wake wakaalikwa na 

sherehe ikaanza. Kila mmoja akapata nafasi ya kusema kitu ikiwemo wazazi wa 

huyu kijana, basi kila mmoja akamsifia kijana ya kuwa ni daktari bora, na ana 

mchango mkubwa sana kwa jamii na ikafika zamu ya wazazi wa kijana na 

wakafurahi na kusema namna ambavyo wanajisikia faraja kuwa na kijana daktari 

ilipofika zamu ya kijana kuzungumza alipofika jukwaani akaanza kutoa machozi, 
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akalia kwa uchungu kila mtu akawa anajiuliza kama haya machozi ni ya furaha au 

kuna kitu kingine cha ziada, baada ya kulia kwa dakika kadhaa akaanza kuongea 

“ni kweli mimi ni daktari mzuri kama mlivyosikia na nina fanya kazi kwa bidii ila 

kilichonifanya nilie nikuwa udaktari mimi ni kitu ambacho sikipendi mno, toka 

nikiwa mdogo sikuwa na ndoto ya kuwa daktari ila udaktari ilikuwa ndoto ya 

baba yangu mimi natamani sana kuwa mwanamuziki na ndio ilikuwa ndoto 

yangu” 

Kijana akaanza kulia tena ikabidi wamtoe pale jukwaani 

Wakati wote kijana anaongea haya mzee alikuwa kimya akiwaza ni kwa namna 

gani ameharibu maisha ya kijana wake, kwani kwa kuwa yeye alitamani kuwa 

daktari haimaanishi lazima mtoto wake awe daktari kwani kila mtu ana ndoto 

zake. 

 

Hili linawakumba wengi mno katika jamii za kiafrika na kwa taarifa tu ni kuwa 

baada ya kijana kuwa na ndoto za kuwa mwanamuziki na kuona zimefeli basi 

angeamua kumfanya mtoto wake ambaye ana ndoto za kuwa mhandisi (engineer) 

kuwa mwanamuziki na mchezo unaendelea vivyo hivyo kutoka jamii moja 

kwenda nyingine. 

 

Kuna baadhi ya watu wanadhani urithi ambayo wanaachiwa na wazazi wao ni 

mali tu pekee, hapana mfumo wa fikra na ufanyaji mambo ambao wazazi wao 

walikuwa nao ndio huo huo wanabeba bila kujiuliza kama una tija au la (sasa 

simaanishi mtoto awe mkaidi kwa wazazi wake, ila unatakiwa ujifunze kufikiri 

pia) 
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Na hii sio kwa mzazi na mtoto pekee hii inafanyika kutoka jamii iliyopita kuja 

jamii inayofuata badala ya kizazi kipya kuwa na mfumo bora wa fikra unakuta 

kizazi kipya kinafikra na ndoto za kizazi kilichopita 

Kama nilivyozungumza katika falsafa ya kwanza ya kuwa unaweza kuchagua 

maisha ya kutofanikiwa kwa kubeba falsafa ambayo haileti matokeo mazuri 

kutoka kwa kizazi kilichopita. 

Ni hatari kwa kijana wa leo kuwa na mawazo ya mzee wa jana (hasa hasa ambayo 

hayajengi) 

 

Ukitaka kufanikiwa katika maisha unatakiwa ufikie hatua ya kuanza kufikiri 

wewe kama wewe unataka nini na unahitaji kuona nini kitokee katika maisha 

yako kuna baadhi ya ndoto, mawazo (idea,) falsafa (philosopy) ni mzigo kuenda 

nazo kesho 

Live your own dream 

Mbele yako na mbele yangu kuna ulimwengu ambao una njia nyingi za 

uwezekano ambazo hazina kikomo (unlimited possibilities) jukumu lako ni 

kuiachia akili yako ifikiri na kutengeneza vitu ambavyo inaweza kutengeneza na 

sio kuishi vitu ambavyo imefundishwa kufanya. 

 

Ujue afrika kwa kiasi kikubwa mawazo ya wengi bado ni ya jana, na wachache 

wanafikiri mawazo ya leo na baadhi yetu tunafikiri ya kesho 

Hapa nina maana kuna watu ambao wanaendeshwa (hawa ndio mawazo yao 

bado ni ya jana) kuna watu ambao wanajiendesha hawa mawazo yao ni ya leo na 
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kuwa watu ambao wanaendesha ulimwengu yaani mawazo yao ndio yanaamua 

ulimwengu uende wapi na ufikiri vipi. 

Sio kwamba afrika hakuna watu wenye mawazo ya kuundesha ukimwengu bali 

wengi bado wanaishi na ndoto za wazee wao hawajui ya kuwa kuna kundi la watu 

ambao wanatengeneza ndoto ambazo watu wataishi kesho sijui wewe uko katika 

kundi gani ila mimi ninapenda kwenda kwenye kesho ambayo nimeiandaa mimi. 

Wazee wetu (MUNGU awabariki) wengi wao hawakuona ya kuwa kuna 

uwezekano wa sisi kuwa na athari (impact) ambayo inaweza kuuathiri ulimwengu 

mzima kwa hiyo wakatupa ndoto ndogo  ambayo ina ulimwengu mdogo ya 

mwanangu nenda shule soma kwa bidii kisha upate kazi na uishi maisha mazuri 

na wanao, hii ni ndoto nzuri ila ni ndogo mnoo yaani ulimwengu wake ni mdogo 

sana, kuwa na ndoto ya namna hii katika ulimwengu ambao kuna watu 

wanamiliki makampuni ambayo yanaingiza mapato makubwa kuliko mapato ya 

nchi ni kutotendea haki uwezo tulionao 

 Ni wasaa mzuri sasa wa kuanza kuota ndoto mpya. 

Ndoto za wazee watu zilikuwa za ulimwengu mdogo inabidi tuwe na ndoto za 

ulimwengu mpya  

Ni kitu cha kushangaza kuona upande mmoja wa dunia kuna watu wanapigana 

vita vya makabila au kubaguana kwa sababu ya makabila wakati upande 

mwingine wa dunia kuna watu wanawaza namna gani ya kubadilisha sayari ya 

mars kuwa sehemu ambayo binadamu wanaishi, ukisikia utofauti wa fikra ndio 

huu. 
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STORY 

Miaka kadhaa iliyopita kijana mmoja alioa mke, sasa siku moja mke wake 

akakaanga ndizi sasa alipotelewa ndizi mezani kwenye sahani, mume 

akashangaaa kuona ndizi zote zimekatwa pembeni (yaani mwisho wa kila upande 

umekatwa), akauliza hii ni stairi gani ya kukaanga ndizi maana sijawahi kuiona, 

mke akasema nimekua naona mama anapika hivi, kwa kuwa mama alikuwa hai 

ikabidi wachukue simu wamuulize eti mama mbona ulivyokuwa unakaanga ndizi 

ulikuwa unakata ndizi kila pembe, mama akajibu sijui hata mimi niliona mama 

anapika na nilivyokuwa mkubwa nikawa napika vivyo hivyo, sasa bahati nzuri 

mama wa mama (yaani bibi wa mke naye alikuwa hai), basi siku moja 

wakamualika mama pamoja na bibi katika sherehe ya krismasi na wakiwa mezani 

bibi akaulizwa eti bibi kwa nini ulikuwa ukikaanga ndizi unazikata pembeni?  

Bibi akajibu kikaango changu kilikuwa kidogo kwa hiyo ndizi nzima ilikuwa 

haienei kwa hiyo ikanibidi niwe napunguza ndizi kwa kuikata pembeni, familia 

nzima ikaangua kicheko. 

Maana mama alivyoona ndizi inakatwa pembeni akajua ndio stairi ya upikaji na 

yeye akawa anapika vivyo hivyo, mtoto naye akabeba stairi ya kukata ndizi 

pembeni, mpaka siku mumewe alipouliza ndio akili ikafunguka kuwa kukata 

ndizi pembeni sio stairi ya upikaji bali bibi alimua kukata kwa sababu alikuwa na 

kikaango kidogo. 

Kuna wakati watu wanabeba fikra au kitu bila kujiuliza kimetokea wapi, 

unatakiwa kujiuliza je kwa nini tunafanya hivi na sio vile au kwa nini tunaamini 

hivi na sio vile na sio kubeba ndoto au falsafa bila kujua imetokea wapi 

Kuna baadhi ya vitu kama makabila na imani nyingine ukijiuliza zimetokea wapi 

unaacha kushikamana nazo kwani msingi wake haupo. 

Kinachoangusha afrika ni falsafa yake. 
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FALSAFA YA 9 

 

SAFARI MOJA HUANZISHA NYINGINE 

 

Maisha siku zote yanategemea mzani uliopo kati ya vitu viwili ambavyo vipo 

katika pande mbili na ukitaka kufanikiwa ni vyema kulijua hili ya kuwa siku zote 

ukitaka kufanikiwa hautakiwi kuelemea upande mmoja wa kitu na kuacha 

upande mwingine. 

Katika safari ya maisha kuna makundi ya aina tatu 

1) Kundi la kwanza ni watu ambao hawawezi kuanza kitu mpaka kila kitu 

ambacho kinahitajika kiwepo 

2) Kundi la pili ni kundi ambalo wao huanza safari bila kuwa na kitu chochote  

3) Kundi la tatu ni kundi ambalo huwa na taarifa kiasi na wanaanza safari 

 

Makundi mawili ya kwanza mara nyingi huwa yanashida kwani wale ambao 

wanasubiri kupata kila wanachohitaji au taarifa zote kabla ya kuanza safari mara 

nyingi huwa hawaanzi safari kabisa kwani ni ngumu kuwa na taarifa za kila kitu 

kwa kipindi ambacho unakuwa unaanza. 

Kundi la pili huwa wanaanza safari bila kuwa na taarifa ya aina yoyote ile na 

mwisho wa siku inawachukua muda mwingi kuzunguka eneo moja au kujua 

wafanye nini. 
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Kundi la tatu ndio kundi ambalo unatakiwa kuwa  

Siku zote ukianza safari moja katika maisha unapata kujifunza ni nini 

kinawezakana na nini ambacho kinahitajika ili uweze kufanikiwa na haya mengi 

utajifunza sio ukiwa nyumbani bali ukianza safari ndio utaona baadhi ya njia 

huko mbele na sio ukiwa nyumbani. 

 

MFANO 

Kuna jamaa mmoja alikuwa ana elimu ya kitu fulani kwa undani na alikuwa 

anaweza kufundisha ila changamoto alikuwa hajui anaweza vipi kuitumia elimu 

yake kuwafikia watu wengi kwani hata kama akiandika kitabu hakuna mtu 

ambaye atanunua kitabu cha mtu ambaye hamfahamu, kwa hiyo alichokifanya 

alikuwa katika kundi moja la whatsapp ambalo lilikuwa linahusiana na kitu 

alichokuwa anakifahamu, akawa anaandika makala fupi fupi kuhusu mada 

anayoifahamu kwa kuwa alikuwa na uelewa wa kutosha na uwezo wa kufundisha 

basi akawa anapata watu wakusoma na kuuliza maswali mbali mbali na kupitia 

maswali ambayo alikuwa anaulizwa akajifunza vitu viwili , kwanza ni kutafuta 

majibu ya vitu ambavyo alikuwa hafahamu na pili kujua ni vitu gani ambavyo 

watu walikuwa wanahitaji kufahamu (kwani ukiwa kama mwandishi ni sawa na 

mfanya biashara unaandika kitu ambacho watu wanahitaji na sio kitu ambacho 

unakijua ambacho hakina uhitaji). 

Basi baada ya kuanza safari ya kuandika makala akapata wazo kulingana na 

muitikio wa watu ya kuwa anaweza kuandika vitabu vifupi vifupi kwa nakala laini 

( softcopy) na kuanza kuuza  kwa wale watu ambao wanamfahamu hasa hasa kwa 

lile kundi la whatsapp ambalo alikuwa anafundisha na akafanikiwa kufanya hivyo 

na akawa anapata pesa kidogo kidogo na siku moja katika pitapita akakutana na 
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tovuti moja ambayo inauza vitabu  mtandaoni ambayo anaweza kuandika vitabu 

kwa nakala laini akauza kwa wateja wengi wale ambao anawafahamu na wale 

ambao hawafahamu, na akafanya hivyo na akawa anapata wateja, sasa moja kati 

ya wasomaji wake akawa amependa uandishi wa huyu jamaa na vitabu vyake na 

yeye alikuwa na pesa kidogo na pia anafahamu baadhi ya watu ambao wanafanya 

biashara ya kuuza vitabu, akaamua kukaa chini na kuongea na jamaa na 

akajitolea kutoa vitabu vyote vya jamaa kwa mfumo wa nakala ngumu (hardcopy) 

na kuwa anauza kwa makubaliano ya kuwa asilimia 30 ya mauzo itachukuliwa na 

huyu anayetoa vitabu na asilimia 70 itaenda kwa mwandishi wakakubaliana kazi 

ikaanza. 

Vitabu vya jamaa vikawa maarufu sana kwa watu wa nchi ile kwani alikuwa 

anaandika kwa lugha nyepesi yenye kueleweka kwa watu wengi na baadhi ya 

watu wakawa wanamualika kufundisha katika mikutano ya kulipwa. 

Muda si muda kwa kuwa sasa ni maarufu na ana pesa akaamua kuanzisha 

kampuni yake mwenyewe ambayo aliitumia kuuza baadhi ya mafundisho kwa 

mfumo wa video na sauti na pia kuandaa mikutano kwa ajili ya kufundisha na 

kutokea hapo akaajiri watu kwa ajili ya kufundisha na kuuza vitabu na yeye 

akaenda kufanya mambo mengine na biashara ikawa inaendelea. 

 

Katika mfano wetu nadhani umejifunza kitu kimoja ya kuwa ni safari ya kwanza 

ya kuandika makala katika kundi la whatsapp ndio ilimfanya huyu jamaa akaanza 

safari nyingine baada ya nyingine na hata kufikia kuwa na kampuni yake 

mwenyewe.  

Kuna baadhi ya safari za kuelekea mafanikio yako unaweza kuzianzisha pale tuna 

ambapo unakuwa safarini na sio ukiwa hujaanza safari kwa hiyo ni muhimu sana 
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ujifunze kuanzisha safari hata kama taarifa ambazo unazo hazitoshi kwani safari 

moja huwa inaangaza njia ya safari nyingine. 

Popote pale ambapo unadhani unaweza kuanzia anzia hapo hapo usisubiri 

mwanzo mkamilifu (perfect start), kwani huu mwanzo wa aina hii haupo. 

Katika baadhi ya vitu ambavyo nimeona mchango wake katika kunifikisha hapa 

nilipo ni huu muujiza wa kuanza safari popote pale ambapo naona inawezekana 

kuanza safari kwani kuna baadhi ya mafanikio hauwezi kukutana nayo mpaka 

unapokuwa safarini. 

 

MFANO 

Miaka kadhaa iliyopita wakati nikiwa mwanafunzi wa chuo mwaka wa 3, 

nilitamani sana kuwa na kiwanja changu mwenyewe na nikakusanya pesa 

ambayo nilikuwa nayo ambayo nilipewa na serikali kama mkopo nikaanza safari 

ya kutafuta kiwanja nilikuwa na jumla ya kama laki 8, nikatoka siku moja 

wikiendi kwenda kutafuta eneo la kununua, nilivyotoka nikakutana na kijana 

mmoja ambaye alikuwa anafyatua matofali na nikampa kazi ya kutafuta eneo la 

kiwanja. 

 Baada ya muda akaniambia amepata kiwanja nikaenda nikaona kinafaa na 

nikanunua kile kiwanja kwa bei ya laki 5 na pamoja na gharama nyingine 

nikabaki na kama laki moja na nusu. 

Sasa baada ya kupita siku kadhaa nikaenda kuangalia kiwanja ambacho 

nimenunua nilipo karibia na kiwanja changu nikakutana na bibi ambaye 

aliniuliza unaenda wapi kwani aliniona ya kuwa ni mgeni wa eneo lile 

nikamwambia kuwa nimenunua kiwanja maeneo haya, akaniambia na yeye ana 

kiwanja anauza na nikaomba kwenda kuona hicho kiwanja nilipofika akaniambia 
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kuwa kiwanja anauza laki 5 pia, tukabishana bei mpaka ikafika laki tatu na 

ishirini, kwa kuwa sikuwa na pesa nikaomba mama aniongezee pesa na 

nikanunua hiki kiwanja pia, kwa hiyo jumla sasa nilikuwa na viwanja viwili. 

Baada ya kumaliza chuo nikapata hela kidogo na kuanza kujenga (kwanza baada 

tu ya kumiliki kiwanja uelewa wangu ukabadilika nikawa na mawazo ya kujenga 

kitu ambacho nisingekuwa nacho kama nisingekuwa na kiwanja), wakati naanza 

kujenga nikakutana na fundi ambaye alikuwa moja kati ya viongozi wa eneo lile 

na akaniambia ya kuwa kuna maeneo ambayo yanauzwa na unaweza kununua 

kwa ajili ya kuchimba madini ya ujenzi, akanieleza biashara inavyoenda na 

nikanunua maeneo kadhaa, baada ya kununua ikapita miezi kadhaa na tukaanza 

kazi ya uchimbaji na nikaanza kuingiza pesa ambayo sikudhani kama ningeipata 

kwa muda mfupi, kwani hii biashara ilikuwa na faida mno. 

 

Yote haya yameanza baada ya kuwa mimi kuanza safari ya kutafuta kiwanja kama 

mwanafunzi enzi hizo, na kipindi naanza kutafuta kiwanja nilikuwa sina pesa 

hata senti moja ila nilitafuta ili nijue viwanja vinauzwa bei gani eneo lile na kwa 

kufanya hivyo nikajua kuwa ninaweza kupata kiwanja kwa laki 5 na ndio 

nikaamua kutumia pesa ya mkopo ambayo safari hii iliniletea kiwanja, nyumba, 

biashara na viwanja vingine vingi baadae. 

Kama nisingeanza ile safari fupi nisingeweza kufika hapa nilipo 

Ukianza safari moja achana na kuwa utajifunza mengi njiani pia uelewa wako 

utabadilika na huu uelewa mpya unakuwezesha kuona fursa mpya ambazo 

usingeweza kuziona kama usingeanza safari ya kwanza  

Pia utajenga mahusiano mapya na watu wapya ambao pia watakuwa chachu ya 

kukufungulia safari nyingine. 
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Jaribu kufikiria ni milango mingapi inaweza kufunguka kama ukiamua kufuata 

njia ambayo unaiona mbele yako? 

Kuna wakati watu wanasubiri kuona picha nzima ya kitu ndio waanze safari kitu 

ambacho kinaweza kuwa kosa kwani unapoanza unakuwa hauna uwezo wa kuona 

picha nzima ya kitu hata kama mtu akikuonyesha hiyo picha kwani ili uweze 

kuona picha mzima ya kitu lazima uwe na uelewa wa suala zima lililoko mbele 

yako kitu ambacho ni kigumu kwa wale watu ambao bado ndio wanaanza safari 

ila kwa kuanza kutembea unapata kujua baadhi ya mambo na hayo yanafungua 

milango mipya na kabla haujajua nini kimetokea unajikuta uko mbali zaidi ya 

pale ambapo ungekuwepo leo. 

 

ACTION BEAT INA ACTION 

Ukichunguza maisha ya binadamu ni kuwa kitu ambacho unafanya na kitu 

ambacho haufanyi vyote vina mchango wa kuyapeleka maisha yako mbele (both 

action and inaction have contribution to your life). 

Yaani maisha yako yalipo leo mchango wa vitu ambavyo unafanya na vitu 

ambavyo haufanyi 

Your today life is combination of the things that you do and the things that you 

do not do 

Ila matendo au vitu ambavyo unafanya vina mchango mkubwa katika maisha 

yako kuliko vitu vile ambavyo haufanyi. 
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MFANO 

Kama haujaiba au kufanya kitu ambacho kitafanya ustahili kwenda jela basi 

utafurahia maisha yako uraiani, kama unafanya kazi na unaingiza kipato basi 

utaishi maisha mazuri uraiani 

Hapo unaweza kuona ya kuwa vitu ambavyo haufanyi na vitu ambavyo unafanya 

vyote vina mchango wa kukuweka hapo ulipo, 

Ni kwa sababu huibi au kufanya kitu ambacho kinastahili kukupeleka jela 

(inaction) ndio maana uko mtaani, pia ni kwa sababu unafanya kazi ndio maana 

una maisha mazuri (action). 

Kwa hiyo unaweza kuona vyote kufanya kitu na kutofanya kumechangia wewe 

kuwa hapo. 

Unaweza kupokea matokeo mazuri kwa kutokufanya kitu na unaweza kupokea 

matokeo kwa kufanya kitu, ila mtu ambaye anafanya kitu anakuwa na matokeo 

mazuri kuliko yule ambaye hafanyi kitu kwani katika kufanya kitu unajifunza vitu 

vipya na unapokuwa na uelewa mpya unapata kuona vitu vingine zaidi ambavyo 

usingeweza kuviona kama usingeanza safari. 

Ukikaa na mtu yoyote ambaye amefanikiwa na kuzungumza naye basi hiki kitu 

ambacho tunakizungumza hapa utaona kuwa ndicho kimefanya wengi 

wakafanikiwa na wengine kushindwa, wale waliochagua kufuata njia ndogo 

ambayo iko mbele walijikuta wakiona njia nyingine mbele yao na kuziendea na 

hatimaye kufika pale ambapo walipo leo wakati wengine ambao walikuwa 

wamekaa tuu wakisubiri mwanzo uliokamilika hawana kitu. 

Hata ukichunguza maisha yako utagundua ya kuwa kuna baadhi ya vitu 

usingekuwa navyo leo kama usingeanza ile safari ndogo ambayo ulikuwa hauoni 

mwisho wake ila ulipoanza safari ukakutana na njia nyingine ambayo 
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ikakupeleka katika eneo jingine na kabla haujajua nini kinaendelea ukajikuta una 

mafanikio ambayo usingeweza kuyapata kama usingeanza safari wakati ule. 

Unachokiona mbele yako ni kila kitu kilichoko mbele yako kama unaona hakiwezi 

kukufikisha unakotaka kwenda basi unachotakiwa kufanya ni kutembea mbele 

kidogo utaweza kuona kitu tofauti na unachokiona leo na kati ya vitu vipya 

ambavyo unaviona kimoja wapo kinaweza kuwa ndio njia sahihi ambayo ulikuwa 

unaihitaji ila kama ukiendelea kukaa hapo ulipo hakuna kitu tofauti ambacho 

utakiona. Pointi yangu ni fanya kitu kwa hali unayoiona leo usisubiri mpaka kila 

kitu kiwe perfect  

Kuna kitu cha ajabu katika kuanza safari, kwani unapoanza safari moja huwa 

haishii kuwa moja bali inafungua safari nyingine na safari nyingine inafungua 

safari mpya kabla haujajua unajikuta umekaa katika mafanikio ambayo 

haukutegemea kuyafikia. 

Jifunze hili ya kuwa kuanza safari ni bora kuliko kusubiri kuanza safari ambayo 

ni kamilifu (perfect).  

Kama ukiweka falsasa hii katika maisha yako ndani ya miaka kadhaa utarudi na 

ushuhuda ambao utakushangaza hata wewe. 

Hili suala hata watu wanaotengeneza bidhaa wanalifahamu ya kuwa kuliko kukaa 

chini na kutengeneza bidhaa ambayo imekamilika ambayo hawajui kama 

itakubalika sokoni wanaanza na kutengeneza bidhaa ambayo ni ya kawaida 

wanaiita MVP ( minimum viable product) na wanaiweka sokoni na kuangalia 

muitikio wa watumiaji wanapo pokea taarifa mpya wanabadili na kurekebisha 

vile vitu ambavyo wanadhani vinahitaji mabadiliko na taratibu wanatengeneza 

bidhaa bora, karibuni bidhaa nyingi unazoziona sokoni zinafanya vizuri zilianza 

kwa mtindo huu, na uzuri wa mfumo huu ni kuwa kama bidhaa sio nzuri basi 

inatolewa sokoni mara moja kabla haijamuingiza gharama kubwa mtengenezaji. 
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Fikiri kama bidhaa zinatengenezwa kwa namna hii si zaidi sana wewe kuendesha 

maisha kwa mfano huu pale ambapo unaona unahitaji kufanya kitu lakini 

mwanga ulionao hautoshi? 

PATA NAKALA NZIMA YA KITABU  
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