
Siku moja katika mashindano fulani yaliyohusisha mabilioni 

ya washindanaji, yaliyokuwa na dhumuni la kupata mshindi 

mmoja tu mwenye nguvu na mbio kuliko wengine. 

Mashindano hayo yalikuwa na kanuni moja tu, inayosema 

ushinde uishi au ushindwe ufe. Hatimaye akapatikana 

mshindi mmoja tu ambaye hata leo hajitambui kuwa yeye 

aliwahi kushinda mashindano hayo hata kabla hajavuta 

pumzi ya dunia.  

Unazani huyo mtu ni nani? Ni wewe unayesoma maneno 

haya sasa. Tangu ukiwa tumboni mwa mama yako ulikuwa 

mshindi na hata sasa wewe ni mshindi, lakini hulitambui 

hilo. 

Ulipozaliwa ulianza kujifunza vitu ulivyovikuta wakiwa 

navyo wazazi au walezi wako, ulijifunza mifumo yao ya 

maisha, imani, utamaduni n.k na ndivyo vitu haswa 

vilivyojenga fikra zako. Baada ya wazazi kukulea kwa muda 

fulani walikupeleka shuleni kwa mtazamo kwamba utaenda 

kupata vitu bora zaidi kuliko walivyokuwa navyo wao, 

utajifunza vitu bora zaidi kuliko walivyo kufundisha wao. 

Lakini kitu cha hatari zaidi ni kuwa ulipokwenda shuleni 

ulikwenda kupambana na mitihani badala ya ujinga.  

Shuleni pamekuwa mahali pa kutengeneza watu tegemezi na 

wenye uwezo mdogo wa kufikiri badala ya kutengeneza 

watu watakao kuwa msaada kwa jamii. Leo bila vyeti 



wengine hawawezi kufanya chochote. Huo ni ugonjwa wa 

ufikiri. 

Kama watu ni wagonjwa wa fikra basi hawawezi kufikiri 

kuboresha maisha yao kwa uwezo wao ila watahitaji kuiga 

na kupata msaada kutoka kwa wale wanaojua kufikiri. 

Tumekuwa watumwa katika nchi ambayo tunasema ni nchi 

huru, hivyo hatuutendei haki ule uhuru wa nje tulio upata 

kwa sababu bado ndani yetu tuwafungwa.  

Chanzo cha maendeleo yeyote ni fikra, uwezo wa kufikiri 

zaidi ya matatizo tuliyo nayo ili kuyatafutia utatuzi. Sasa 

wengi wetu tunakimbia matatizo badala ya kuyatatua. Hii ni 

ishara tosha kuwa tunaufikiri finyu. Huu ndio ugonjwa 

unaotusumbua wengi, unaitwa utumwa wa fikra. 

Tuna rasiliamali nyingi katika mazingira tuliyo nayo kuliko 

tunavyozani, lakini kutokana na ufinyu wa ufikiri na mzigo 

wa utumwa tulio nao kwenye akili zetu tunashindwa 

kuzitumia kutengeneza maisha yetu kuwa bora. Hatuwezi 

kuziona fursa kwasababu macho ya fursa yanapatikana 

kwenye fikra za mtu. 

Jambo la muhimu kujua ni kuwa huwezi kuishi maisha yako 

halisi yaliyojaa mafanikio kama umekuwa mtumwa wa fikra. 

Utumwa wa fikra huleta uvivu wa kufikiri unaopelekea 

kutokuwa wabunifu au uzalishaji finyu unaosababisha 

kutowajibika. 



fikra ndio ikulu ya mafanikio, hakuna mafanikio ambayo 

hayakuanza na wazo. Hivyo ukitaka kuzuia mafanikio na 

maendeleo zuia watu wasifikiri. 

Nina habari njema kukukaribisha ujifunze pamoja nami 

namna ya kutoka katika gereza hili gumu na kuishi maisha 

yako halisi yaliyojaa mafanikio ya kila aina.   

 


