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SHUKRANI 

 Shukrani faafu ni kwa Mungu baba aliyenipa kipawa hiki 

cha kuandika na uhai. Mama yangu mzazi kwa kunileta duniani 

leo hii—Mola akupe kauli thabiti huko uliko. Kila siku 

nakuombea dua, mama’ngu! Ningependa kuwashukuru marafiki 

zangu wa karibu walioisoma riwaya hii ikiwa katika hali ya 

muswada kabla hata kufikiria kama hili lililotokea sasa 

lingetokea. Marafiki zangu hao ni pamoja na Diana Ruta, Jamila 

Kimoto, Bupe Shemgaa, Winfrida Magawa, Magreth Peter, Molio 

Baldwin, Ntila Mabambazi, Mayna Pemba, Zamira Sanguti, 

Rashind Sengwira, Buinda Mjungu, Hellen Chris, Salim Al Jabry, 

Godfrey Makaranga na wengine wengi tu. 

 Pia ningependa kumpa shukrani za kipekee kabisa rafiki 

na mdogo wangu Luah Sanaa kwa kuusoma mswada huu mara 

mbili na mwisho kurudi na jibu kamili. Muda wako ungeweza 

kutumia kwa mambo mengine lakini uliona kuna haja ya 

kutazama maandishi ya kaka yako kama si kijana mwenzako. 

Kwa hili, sina neno ambalo naona lingefaa kuliweka ili kuelezea 

shukrani zangu kwako. Mungu akusimamie kwa kila ulitendalo 

mdogo wangu. 

 Kaditama, ninadiriki kusema ninawapenda wasomaji 

wangu wote mnaonifuatilia kule Facebook na mitandao mingine. 

Mmekuwa chachu ya kunifanya niendelee kuandika kila siku 

bila kuchoka. Ninawaahidi sitachoka kuandika hadi dakika ya 

mwisho.  

 Shukrani za mwisho ziwaendee wanachama wenzangu wa 

READING MARATHON. Ahsante sana. Ninawapenda. 

    Mohamed Lupinga (Muddyb) 

    Chanika, Dar es Salaam, 

    30 Januari, 2021—Jumamosi. 

    Saa tisa na dakika arobaini alasiri. 
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SEHEMU YA KWANZA 

Usiku ulikuwa ukijongea, ukazalisha nuru ya kutosha 

angani yenye kumetameta na kuvutia. Wakati mwanga unakunja 

sura, kuna sehemu pia kulikuwa na watu wakikunjua pendo lao 

bila wasiwasi. Hawana habari. Maadamu mioyo yao imeamua 

kujifariji mahali walipokuwa. Chimbo hilo la hatari, alikuwapo 

Agness na kijana maarufu mwuza madafu mwenye jina la Boy. 

Wakiwa katika harakati zao chimboni, kwa mbwembwe na huba 

la wizi Agness akasema, "Unajua ni muda gani nilikuwa 

n'nakufuatilia we’ Boy?" akamtupia na jicho lililogezwa kupita 

kiasi. Laiti kama ungelikutana nalo, basi ungelisema Agness 

alikuwa katika kilele cha nafsi kuachana na mwili wake. 

"Hapana! Sijui kabisa, madam!" Boy alijibu, lakini kwa 

kitetemeshi. Agness akaanza kukunja na kukunjua kishati 

kilichomshika sana Boy. Vijana wa kileo wanakiita, kimodo! 

Akiwa katika kagale hiyo akasema, "Acha kuuza madafu bwana! 

N’takupangia chumba!" sauti yake kimahaba ilisikika mithili ya 

mtu aumwaye mafua. Ikawa kilainishi cha moyo wa kijana huyo 

mchakarikaji mtaani hapo. 

"Chumba?" Boy alihoji kwa mshituko huku akirudi 

nyuma. Agness hakuzubaa. Akaunganisha na jibu lake, 

"Chumba ndio! Ajabu kitu gani kwani?" alijibu kwa uchangamfu 

huku akimtazama usoni. Kijana Boy akashikwa na mtanziko 

kiasi. Hakuelewa mantiki ya kuambiwa aache kujitafutia mkate 

wake wa kila siku, abaki nyumbani, apangiwe chumba halafu? 

Likamtoka swali.  

“Kwa hiyo n’takula chumba kwa kuacha kazi ya madafu 

au namna gani? Hapo sijakuelewa, madam!” alijibu huku akitoa 

jicho la shauku ya kutaka kujua kusudio la Agness. “We’ na we! 

N’nakupangia chumba ili kukupunguzia matatizo, na tuwe huru 

tukitaka kufanya yetu. Ukiwa nacho naweza kuja muda wowote 
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katika chumba chako!” Agness alisema huku akibirua gololi za 

macho yake kimahaba mno. 

"Na yule bwana’ko je?" Boy alihoji kwa kihoro. Bila aibu, 

Agness akajibu. 

"Yule ana mkewe, kanipa nyumba nzima, na karibia kila 

siku n’nalala mwenyewe hadi atakapojisikia nd'o aje." Hakuishia 

hapo, Agness akasafirisha kiganja cha mkono wake kifuani kwa 

Boy aliyebananishwa kwenye ukuta kichochoroni kama mwizi. 

Ushindani mkubwa wa pumzi zake ulikuwa ukisikika kupitia 

mihemo aliyokuwa akiitoa. Kutokana na urembo aliokuwa nao 

Agness, halafu Boy akajitafakari kazi yake, kupendwa au 

kubananishwa ukutani na mtoto mzuri kama Agness, akili yake 

haikuweza kuchangamana kati ya ujinga wake na utimamu. 

"Hebu, Madam, naomba niwache kidogo nipate pumzi." 

Boy alisema huku akitweta kwa wahaka. Dhihaka? La hasha! 

"Nini tena Boy? Mbona unanifanyia hivyo?" 

"Hamna, Madam... presha… pre-e-sh-a" 

"Imefanyaje tena? Ngoja basi... Bo...Boy..!" 

Wakati akiongea hivyo, Agness hakusubiri ruhusa kutoka 

kwa Boy. Akajitia ujuzi wa kusaili visivyosailiwa. Naam! Kama 

haitoshi,  polepole vidole vya mkono wa kushoto vikizama katika 

sikio la kushoto la Boy, akawa anavisokota polepole sikioni mwa 

kijana huyo. Dunia na maajabu yake yakapiga hodi katika 

mlango wa fahamu wa Boy. Pumzi zake zikaanza kusutana. Jicho 

likamtoka kupita maelezo. “Kitu gani tena hii?” Boy alilalama 

nafsini. Hakuweza kujitoa wala kutolewa. Thutbutu yake!  

Katika hali isiyo ya kawaida, Boy akaanza kupiga yowe 

kali lisiloeleweka. Dhamira ya Agness kumkwida kichochoroni 

bila kutarajia ikaanza kumwendea kombo. Kwa taabu akasema. 

"Madam, Madam, utaniua wallah!" kikafutiwa na kihemo 

cha nguvu. Mawasiliano kati ya akili ya Boy yalizidiwa na hisia 

jongeshi zilizokuwa zikipita katika mishipa yake ya fahamu. 

"Madam, mikono yako laini mithili ya su.. su… sufi... we ni mtu 
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au jini?" Boy alihoji kwa kihoro. Haikuwa bayana kama ni huba 

au woga ulimtawala. Katika tukio hilo, polepole nguvu zilianza 

kumwishia.  Agness akamjibu Boy swali lake. 

"Kwa nini, Boy?” akatoa tabasamu hafifu. “Hujaona kitu 

bado..." Agness aliongeza huku akimkata jicho la huba Boy wa 

watu aliyelegea kama anataka kufa. 

Mkono ulioenda chumbani kwa babu ulianza kufanya 

yake iliyokusudiwa. Mambo yaliyotokea huko mvunguni kwa Boy 

yalipelekea atoe yowe mujarabu. Naam! Akasema, "Nafwa miye 

leo... We’ malaika n’takupeleka wapi miye!" Boy alilombokeza na 

kauli za majuto kwa kuhofia huenda leo tu, kesho asimhitaji 

kutokana na mwonekano na hali alonayo Agness! Hakuelewa 

alitaka nini kwake, pengine hofu ya utofauti wa kihadhi ilipelekea 

kutojiamini. Hakustahili?  

Baada ya sekunde kadhaa ya misukosuko ya nafsi ya Boy, 

ghafla mkono wa Agness ukatoka na fadhaa! Boy hakuweza 

kuhimili vishindo vya Agness matokeo yake kaanza kufika Mlima 

Kilimanjaro kabla hata ya kuvuka Chalinze. Agness akamaka. 

"Aaaaah, Boy, jamani kujiendekeza gani huko sasa! Hata 

sijananihii mara usha..." Kabla Agness hajamaliza kusema, Boy 

akamrukia Agness katika kifua chake. Akaanza kushika ngogwa 

kama hana akili nzuri… 

"Boy, Boy! Polepole hapa njiani watu wanaweza kupita 

muda wowote ule..." Agness alisema huku akipiga mhemo 

usiomithilika. Wakati huo akili zao zishahama. Nusu wanadamu, 

nusu wanyama. 

"Siwezi tena! Siwezi kwa kweli…" Boy alijitahidi kuongea 

lakini sauti iliyotoka kama una tatizo la kusikia huwezi 

kumuelewa hata kidogo. Eneo lilikuwa na kiza na muda ulikuwa 

ushapaa, Agness aliinuka na kumshika mkono Boy akasimama 

naye kisha akamtazama usoni. 

"Nikusaidieje?" Agness alimwuliza Boy. 
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"Jibu unalo! Tafadhali sina hali!" Boy alijibu lakini macho 

yake alikuwa kama mtu aliyevuta bangi. Hakuwa na uwezo wa 

kutazama moja kwa moja. Mawazo ya vichwa viwili yalimwingia 

hasa. Hakujua kichwa gani kina mamlaka kwa wakati huo. Ibilisi 

huyu! 

"Lakini hapa si salama sana, Boy?" 

"Unaongea sana! Ningekuwa 'nshamaliza tayari 

mwenzako!" 

"Jamani, Boy!" 

"Kweli, Madam!" 

Maneno haya yalipoozesha nafsi ya Agness ikafanya 

macho yake kuwa kama mwizi. Mara katazama kulia mara 

kushoto. 

"Basi sawa ngoja n’shushe kistiri changu lakini utafute 

hayo madini ya Tanzanite chapchap, sawa?" Agness alisema kwa 

msisitizo. 

"Sawa. N’tafanya hivyo!" Boy alijibu lakini jibu lake 

halikutoka na sauti thabiti. 

Agness akapiga doria ya mwisho kwa macho kisha 

akapunguza usitiri wa kivalo na kuinama huku Boy akiwa 

nyuma yake. Boy naye hakutaka muda umponyoke akasaula 

upesi tayari kupambana nao huo muda. 

Boy suruali ipo kati, akamsogelea Agness akashika 

sehemu za kati za mwili wake kilichopambwa kwa chachandu za 

dhahabu. Mwinamo ulioumba umbo la Punda milia. Ile yupo 

mlangoni kwa bibi tu, wenye mji wa ndani wakatoka nje kabla 

hata hajaufikia mlango wa bibi Agness. 

Hali iliyopelekea kumchafua vibaya mapajani na katika 

kisitiri chake chote ndembendembe. "Aah jamani, Boy, 

unanifanyia makusudi sasa. Kweli tena? Jamani!" 

"Samahani madam! Sio kusudio langu!" 

"Imekuwaje? Eh?" 
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"Mfadhaiko… ulinishika na Muumba naye hakuchoka 

siku aliyokuumba basi nikashawishika zaidi," Boy alisema huku 

maneno yakitoka kwa taabu. Maumbo ya sentensi zake 

hazikomai zikasikika vyema. Kauli na macho haviendani. 

Taharuki mtindo mmoja. Agness hakuelewa kilichotokea. 

Ghadhabu! akachutama na kupandisha juu sketi yake ya jinzi 

bila hata kujifuta huku michuzi ya wazungu pori ikichuruzika 

mapajani. Hakujali. Alikuwa na fundo nafsini. 

"Umeniudhi sana, Boy! Yaani, vibaya mno," Agness 

aliongea kwa manung’uniko huku akipiga konde mkono wake wa 

kushoto. 

"Nisamahe madam! Haitajirudia tena. N’nakuahidi 

kikwelikweli sasa," Boy alijibu kwa hofu—maana kiwewe 

alichokipata ni zaidi ya kiwango cha lami . 

“Sijakuelewa kabisa. Kweli tena. Dah!” Agness aliongea 

huku akijitia kukunja sura. Vile urembo ulivyomshika hana 

umiliki wa kisirani hata nukta moja. Mashindano ya pumzi 

kuingia ndani na kutoka yalipamba moto. Wasiwasi wa kutemwa 

ukabisha hodi katika mlango wa fahamu wa Boy. Akasema, 

“Nisamehe sana, madam. Sikudhani kama safari yangu ingeishia 

njiani. Tafadhali naomba unielewe!”  

Agness aliendelea kujitingisha mwili wake kwa madaha. 

Hapo alizidisha udeko Boy asiwe na la kusema zaidi. Alibaki 

kumshika mikono kupoza hasira ya Agness. Ghafla Agness 

akajitia kujitoa kando kidogo kutoka aliko Boy. Boy hakutia 

juhudi zaidi za kutaka kumzuia bali alisimama imara huku sura 

yake ya huruma ishika hatamu. 

***** 

Piii! piii! Honi ya gari ilisikika kwa sauti kali mno. Ikarudi 

mara kadhaa kwa msisitizo wa hali ya juu. Sauti ilitokea upande 

wa kushoto ambapo ndipo ilipo nyumba ya Agness aliyonunuliwa 

na shefa lake la Kigogo maarufu bwana Chibago. 
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Ni mkurugenzi wa shirika lilisilo la kiserikali 

linalosimamia masuala ya utunzaji wa mazingira ya baharini. 

Hasa wamejikita katika kuondoa taka za plastiki baharini. 

Kengele ya hatari ikawaka kichwani kwa Agness. Akasema, "Hiyo 

itakuwa honi ya gari ya mshefa wangu!” akashusha pumzi kivivu.  

“N'tafute ba’dae!"” akaongeza huku akiondoka na sketi 

yake ikiwa bado haikukaa mahali pake vema. Alikimbia miguu 

iligongana kwa kutetemeka kwa hofu ya kutofungua geti kwa 

muda unaostahili. Hakuzubaa, alitumia mbio hadi mlango wa 

nyuma, akafungua geti dogo upesiupesi na kuingia ndani mthili 

ya mwizi. Wahaka ukawa bosi wa kuamrisha kila jambo. Chibago 

hazina yake ya subira ikawa tupu.  

Piiii!  

Piii! 

Honi iliendelea kupigwa kwa kelele pale getini. 

Agness akaingia ndani, akavua ile sketi iliyochafuka kisha 

kaitupa chini ya kitanda haraka na kuchukua khanga moja na 

kutoka nayo nje mbio. Akamfungulia mlango mshefa wake wa 

Kigogo. Usowe ulisema yote. Nambari kumi na moja imejichora 

vema kabisa. Ndita kazikunja mithili kalamba ndimu.  

“Pole, mume wangu—kwa kuchelewa kukufungulia,” 

kijuso tena kilijawa na aibu bandia. Akaongeza. “Nilikuwa haja 

kidogo wakati umefika getini, na bahati mbaya mimi nd’o 

nilikuwa nafika kileleni!” Chevuu! Kama kaulizwa vile. Mshefa 

hakujibu kitu jambo lililomfanya Agness apate wasiwasi kuwa 

pengine ameonwa au kuna mtu amemuona na kumbonyeza 

mshefa, naye kaja kwa ziara ya kushtukiza tena amenuna na 

kuvimbiana kama bunju.  

Alijikausha na kujisemea moyoni, “Mnhuu! Ngoja nitajua 

tu nisijipe presha ya bure. Na nilitumie lile kombora kuanza 

kumpima hapahapa nje.” Mshefa alipitisha gari ndani hadi eneo 

la egesho lake. Kwa nyuma Agness akaufunga mlango. Katika 

dhima yake ya kutaka kumvuruga kisaikolojia mshefa wake, 
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akakibinua kiuno chake juu. Sio kwa kusudi alizokuwa akifanya. 

Khaa! Mungu anamwona kwa kweli. Mtegoni akaingia bwana 

mkubwa. Akamezea mate. Agness akafunga komeo la kati la geti 

huku mzigo ulioumbwa ukaumbika ukitikisika Singida Dodoma. 

Khanga moja tu iliyofungwa ovyo-ovyo kutokana na haraka 

alizokuwa nazo Agness ilitosha kumfanya mshefa ahisi nywele 

zinamsimama na roho kudunda kwa kasi kama mtu mwenye 

presha, aliuweka mkono wake wa kuume upande wa kushoto wa 

kifua chake na kusikia Gugum! Gudum! Gudum! 

“Mama yangu hizi ndio zile presha za kujitakia!” Mshefa 

akajisemea moyoni huku akimkodolea macho Agness, domo 

amelizebua mwaaah! Akajiinua taratibu hadi pale mlangoni mwa 

gari ambapo mshefa wa Kigogo aliendelea kusimama kwa hamaki 

pasi na kujua afanye nini. Agness alipiga hatua fupifupi za 

madaha zilizokifanya kifua chake chenye vititi vidogo mtindo 

msumari vizidi kumkoroga mpenzi wake. 

Alimfikia na kumpa bonge la busu la shavu, 

“Mmmmwaah! Pole baby eh… nisamehe!” Agness alisema huku 

sauti ikiwa kama inatokea puani. Hata haisikiki thabiti. Chibago 

akameza funda la mate kisha kwa taabu akasema. “Usihofu, 

dear! Niko sawa tu. Hebu twende ndani,” Mshefa alisema 

wakiongoza njia ya kuingia ndani. Katika kurutubisha huba, 

Agness akampokea mkoba bwanaye. Tena kwa makusudi 

akatangulia mbele ili alitingishe wowowo. Akainua mguu 

kupanda ngazi ya kwanza. “Jamani! Jamani! Jamani Agness 

wewe!” Chibago alilia na roho yake. 

Afanaleki! Wallah! Neema za Muumba zilipishana tena hizi 

zikipanda, hizi zinashuka. Akachanganya mwendo basi zile 

neema zikawa kama zinapiga makofi ama zipo katika maji 

zinabubujika kwa utepeto! Ashukuriwe Muumba kwa kuleta 

viumbe hivi na neema zake! Shefa huko nyuma halina hali 

kabisa. Hajamaliza hata kidato cha ngazi ya pili—amebaki 
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akilegeza tai huku pumzi zikikimbizana kama jogoo lililohemewa 

kwenye mapambano. 

“Baby, baby! Polepole kidogo… unaenda kasi sana siwezi 

mie mwenzako kupandisha kama wewe. Naomba uje unishike 

mkono basi tupande sote!” Mshefa alisema kwa sauti nzito yenye 

kitetemeshi na mikwaruzo ya huba. Ni wazi mtego wa Agness 

ulikuwa umemnasa pabaya. Kama ni samaki basi ni ndoano 

imemnasa kwenye matamvua kabisa. Hana pa kupumulia. 

“Bila shida, baby! Mimi na wewe tena!” Agness alijibu kwa 

sauti yake ya huba. Laitani nd’o ungekuwapo katika eneo la tukio 

na ukabahatika kumsikia Agness akiongea, basi ungetamani 

aendelee tu kuongea. Akashuka kidato kimoja cha ngazi ya pili 

kutokea juu. Ua wake una ngazi tano pana sana. Alibakisha 

ngazi moja afike juu. Lakini kauli ya mahabuba wake 

ikamrudisha nyuma pasi na na kupenda. Akamkamata mkono 

wa kushoto wa mshefa wake na kuubana kwenye kwapa lake la 

mkono wa kulia. Mkono huo ukajikuta umebanwa na joto la 

kwapa la Agness na kuangukia juu ya titi lenye umbo la kifuu 

kukazaliwa fukto la kutosha mtimani mwa Chibago.  

Akauhisi kama mkono huo umedumbukizwa kwenye maji 

yenye fukto la kusisimua. Mwili wote ukamtetema na suruali 

yake ikaanza kupata ujazo mkubwa kwa mbele. Mzee maneno 

yakaanza kumtoka palepale ngazini. 

“Sijawahi kukuchoka kwa kweli… huu mwili ulioumbwa 

kwa asali haunishi hamu… utajiri wa tabasamu lake linanivutia 

wallah sijawahi kujuta kukupata!” Agness alibaki akitoa 

tabasamu lake lililojawa na stihizahi nyingi nafsini—kwani muda 

si mrefu ametoka kugawiana kile anachokigharamia shefa huyu 

na mwuza madafu. Katika kuchagiza maneno aliyoyasema bwa’ 

Kigogo Agness akasema. 

"Acha masihara, baby, basi!" Agness aliongea 

akimwangalia mshefa wake kwa jicho pembe. Mshefa akawa 

amebanwa na Agness huku akimfuata kama mbuzi 
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anayepelekwa kwenye kafara. Karibia mara alikuwa akitupa 

jicho lake mgongoni kwa Agness na kujaribu kuwa refa kati ya 

ile milima miwili iliyokuwa ikishindana kwa kuinuka kwa zamu 

kutaka mwamuzi aamue ni nani mkubwa zaidi.  

Hamaki na udenda ulivyomshika, mshefa likamtoka neno 

pasi na na kuwa na hiya, “Ah! Soki oza na mbongo te basi kitoko 

bakotikela basemekina yo.”  

Alijikuta akitamka maneno kwa lugha ya Kikongo kama 

alivyoyakariri baada ya kuyasikia kutoka kwa rafiki yake 

mfanyabiashara kutoka Kongo. Alipomwuliza rafiki yake maana 

ya msemo huo aliambiwa kuwa, “Kama huna pesa wanawake 

wazuri wataishia kuwa shemeji zako.” Sasa alikiri kuwa 

angekuwa kapuku kamwe asingewahi kuumiliki mchuma kama 

huo. Ya Mungu ni mengi! Ajabu mwuza madafu alikuwa 

kambamiza ukutani Agness. Laiti kama isingelikuwa kiwewe 

chake, basi yaliyotokea nje yangebaki ndani. Mdomo koma! 

“Unasemaje baba Chanja?” Agness akajiulizisha baada ya 

kumsikia mshefa akianza kuongea lugha zisizoeleweka. Alijua ni 

kwa alivyomnasa kwenye wavu wake wa kokoro. Hatoki, 

hang’oki. Ana nini? Alitolee wapi. Thubutu yake! “Mhu, mhu!” 

Mshefa akatoa viguno viwili vya kujibaraguza kuonesha kuwa 

hajiwezi hata kujibu swali la bibie huyo mwenye umbo la kuvunja 

chaga. Agness akahamanika. 

"Mbona hivyo, baby?"  

"Hapana kwa kweli. Naona nachelewa kufika ndani ili 

nijipatie haki yangu," Shefa alisema. Hata ikawa kama katiwa 

utambi huyo Agness tena kuchezesha makalio yake kwa 

makusudi ili kuongeza kasi ya mapigano ya moyo wa mshefa. 

Akambeba msobemsobe mshefa wake hadi ukumbini. Kwa 

uchovu na hamasa aliyopewa na Agnss, mshefa akajipweteka 

sofani huku akivuta mkono wa Agness.  

"Aih! jamani, baby, mwenzako!" Agness alipoona kavuta 

mkono, ndipo alipoendelea kujidekeza huku akijiangushaa 
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mapajani mwa shefa la Kigogo. Haki ya Mungu Agness anajua 

kutumia silaha ya jicho. Alilegeza kupita kiasi. 

"Nini tena, Aggy, wangu. Nisamehe Sana! Leo umekuwa 

mawazoni mwangu tangu mchana. Tafadhali naomba utulize 

mtima wangu maana sina kipepeo kingine cha nafsi isipokuwa 

wewe!" shefa la Kigogo yalimtoka huku akifanya ziara kadha wa 

kadha maungoni kwa Agness. Hakumhini tena bozi wake 

aliyekengeuka mtima kwa hiyari. Akawa anasafirisha mkono 

wake kuelekea jikoni kwa Agness.  

Hata fursa hiyo akampa basi? Safari haikumea hata mguu 

wa pili kufunguka, akamdaka mkono kisha akasema, "baby, no, 

kwanza. Ngoja. Nikamalizie kujisafisha halafu nirudi tena kwako. 

Usihofu hii yako lazima niitake radhu!" Agness aliendeleza 

kuboresha mahusiano yake na mtaji wake! 

Akainuka mtoto wa kike mwendo kama anapaa. Taratibu 

hakuwa hata na pupa ya kufika huko aendako. Hatua ya kwanza 

huko nyuma mshefa presha ikampanda na kumshuka. 

Akaongeza kamwendo basi kama vile ndo’ kachochea 

mapishano.. kuchu—kuchu—kuchu, loh! Hatari lakini salama! 

Akajikuta anahimiza pasi na kupenda. “Fanya haraka, baby, 

uvumilivu unakaribia kunitokea puani!” Mgogo yalimtoka akiwa 

amekalia bungungu. Hakuweza tena kukaa sawa sofani. 

“Usihofu, hani! Naja sasa hivi,” Agness alijibu kwa kisauti 

chake chembachemba. 

Baada ya dakika tatu mbele, Agness akarudi na khanga 

nyingine moja nyepesi iliyolowa na maji huku ikishika maumbile 

yake kisawasawa. Akasogea hadi pale alipoketi mshefa kisha 

akainama kuwasha TV. Mali zote zilibaki na nyuma na 

kuzikabidhi machoni kwa mshefa. Mlima mkubwa wa asili 

uliojiotea wenyewe kwa dhamira ya kuamsha waliolala kumpa 

presha ya kujitakia sofani alipoketi bwana Chibago. 
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“Baby, njoo basi—mbona hivyo jamani!” Shefa la Kigogo 

lilihimiza. Kama alikuwa na ugeni na Agness. Ama kweli kupenda 

ni upofu. 

“Nakuja, baby, ngoja nikuwekee mambo mazuri kwanza,” 

Agness alisema huku TV ikiwa inaonesha mkanda wa video wa 

mchezo wa matusi. Akarudi hadi pale alipo Mgogo. Akaanza 

kumshika polepole na kumvua viatu vyake alivyoingia navyo hadi 

sebuleni 

“Pole,  baby eh, ulisahau kuvua viatu!” Agness alisema 

kisha akamkandika busu la shavu la kulia. Shoti kali ya kihisia 

ukapita katika maungo ya Chibago. Ukipata unayempenda, 

mahaba, visa na mikasa ya kimapenzi havizoeleki. Moyo wake 

ulibaridika kupita kiasi. Atake nini zaidi ya starehe ya nausi 

aliyokuwa akiipata kutoka kwa Agness. Akasema.  

“Usijali!” 

“Usijali!” Shefa alisema huku pumzi zake zikiwa hazina 

ushirikiano. Mabega juu panda, chini shuka. 

Agness hakusubiri aambiwe jukumu lake ni nini. Akaanza 

kazi ya kumbadili mtu kuwa kama alivyokuja duniani. Akawa 

mtupu babu wa watu kanyoosha miguu mbele kama 

anayesubiria kuchinjwa. Hana mamlaka hata punje. Mamlaka 

yote anayo Agness. Zaidi alikodoa macho pima. Hilo dogo. Katika 

kutaka kuhakikisha shefa limefikwa himayani mwake, Agness 

akampandia juu ya kiuno chake. Akatanabaisha yale 

aliyoyapokea unyagoni kwa ufundi bila papara. Matendo yakiwa 

yangali moto, mboni ya Agness ilikataa kwenda likizo kumtazama 

shefa. Aliyagandisha machoye akisaili kazi kubwa iliyokuwa 

ikipata makunyanzi ya shefa. 

Kwa kiasi kikubwa mechi ilishikiliwa ipasavyo na Agness. 

Hakutaka kuonesha udhaifu au utofauti na siku zote afanyavyo. 

Alihakikisha hamuhini bwana Chibago kwa namna yoyote ile. 

Ndani ya hekaheka, Chibago alijikuta akisema; 
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“Sing'usuma ishi bila gwegwe!” kalima za Kigogo zilianza 

kusikika. Mdundo wa moyo wake ulipiga maradufu. 

“Siku… elee...wi—baby, unasemaje?” Agness aliuliza 

huku akiendelea kukaanga mbuyu akimwachia mwenye meno 

atafune. Akaacha kuendelea kufanya kile alichokuwa 

anakifanya. Akamtupia jicho lililosheheni huba zito bwana 

Chibago. Akawa anamzaba vikofi vidogodogo vya mahaba ili 

kuchachua ladha ya huba. Akasindikiza na mengine mengi 

ambayo mwandishi hawezi kuyasema. Raha zilizomzidia, wazimu 

ukampanda, akalombokeza;  

“Gwegwe—mwana!” 

“Gwegwe—mwana! 

“Gwegwe—mwana! 

Agness alimchezesha sindimba babu wa watu hadi kufika 

kipande cha Mawezi alikuwa hoi bin taabani. 

"Pole  sana, mpenzi eh! 'mechoka?" Agness alimwuliza 

mshefa wake kwa kauli ya udadisi na mahaba. Tabasamu safi 

usoni mwake. Akihema akajibu; "Unauliza embe Kibada!" Naye 

akatoa tabasamu kusindikiza furaha yake. 

"Umekuwa Mzaramo, bebe?" 

"Kwanini?" 

"Hayo mambo ya Kibada umeyajulia wapi?" 

"Aah jamani, Agness. Nimekuja DAR mwaka 1976 Chuo 

Kikuu. Unadhani Siwezi kuujua mji kweli mpaka sasa?"  

"Hapo kweli! Sijazaliwa bado!" 

"Aah kumbe we’ mwanangu kabisa eh?" 

“Wewe tena huyo?” 

“Mimi ndiyo. Mwanangu wewe wa kuzaa kabisa!” 

"Nyoo! Mwanao ungenilala, una wazimu nini?" 

"'Mekutania bebe!" 

"Nalijua hilo. Na mimi nimekutania!" 

"Mmmmhhh!" 
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"Unaguna nini sasa? Hivi unajua pamoja na urefu na 

ukubwa kiumri, lakini mkiwa kitandani nyote mnakuwa kimo na 

umri sawa. Upo?" Agness alimjibu mshefa wake huku akiangua 

kicheko. Kwa pamoja walifurahia maisha yao ya kimahaba kisha 

Agness akainuka na kwenda kuutaka radhi mwili wake mnono 

wa kupendeza. Alijiokota polepole na kumtambuka mshefa 

aliyeonyoosha miguu yake kwa uchovu. Alikuwa amelalia 

mgongo huku akisikilizia umeme wa kihisia uliokuwa 

ukiuchoma kwa furaha na huzuni moyoni mwake. 

********** 

Usiku mrefu wa malavidavi kwa kati ya Agness na mshefa 

wake ulikwisha. Kama ilivyoada kwa watoto wa kike, 

alimwandalia mpenzi wake kifungua kinywa. Akapata 

alichostahili. Bwana akatoa shukrani kemkem kwa pishi la 

Agness. Alisindikizwa kwa maneno matatu mezani hapo kisha 

akaaga. Maisha haya ya kuja na kuondoka kwa bwana mshefa 

imekuwa kawaida sana. Hukaa huko akaapo, akijisikia kuja, 

pengine angebadili gia angani, akamghilibu mkewe kama yu 

safarini ghafla, na kutua katika kiwanja cha alichomjengea 

Agness. 

Kwa wizi wa Agness, akamsindikiza mpaka nje kabisa 

akatoka ndani ya jumba la geti. Mshefa nyumba kaijengea 

Uswahilini makusudi ili aje kujificha mahali ambapo itakuwa si 

rahisi kuhisi ama kudhani kama ana nyumba. Uswekeni kabisa 

konakona zimetawala. Huyo Agness sasa akiwa nje alikuwa 

akimpungia mkono bwanaye wakati akipotea taratibu machoni 

mwake. 

Akatazama majirani zake wasichana wadogo-wadogo 

wengi wanaomchukia kwa tambo na kusudi zake. Agness 

hawakumzidi uzuri wa sura na shepu, hata ki-uwezo utofauti 

wao ulikuwa ardhi na mbingu. Kwa fujo zake za mtaani, 

amejikuta akiingia magomvini pasipo kupenda. 
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SEHEMU YA PILI  

“Loh! Yule mwanamke anajisikia balaa! Sijui kama 

kasalimika mzee watu kupewa ndogo,” sauti ilisikika kutoka 

eneo la mbali kiasi kutoka kwa wasichana watatu waliokaa 

kibarazani wakimtazama Agness akiagana na mshefa wake. 

Ajabu iliyoje, Agness alikuwa akifanya yake kwa dhamira ya 

kuwarusha roho majirani zake wanaodanga na kuishia kupata 

pesa za chips na vijora tu mtaani hapo. Hakuvumilia. Aliwasikia 

vyema kabisa. Akasema. 

“Mtasema sana… kama ndogo ni mali na nyie si mtoe 

tuone?”  

Lahaula! Kawasikia. Walidhani mambo yao yalikuwa 

kizani, kumbe kule kujitia kumuaga mshefa dhahiri shayiri 

ilikuwa danganya toto kwa peremende lakini nadhari yake yote 

ilikuwa kwa wasichana hao walioshonana kwa makundi 

kibarazani kwao. Hawakumudu gharama za kununua ukimya. 

Yakawatoka. 

“Kwenda bibi we! Kazi kuua kwa watoto wa watu kwa 

UKIMWI tu hapa mtaani!” binti wa pili alimjibu Agness akirusha 

mikono kwa ghadhabu. 

“Kama tatizo ni nyota, bonyeza reli!” Agness alijibu 

akichapa mkono wake wa kulia mapajani kwake. 

“Kwendraaa! Usitushu’lishe sie ‘apa!” Binti alijibu tena 

kwa hamaki kubwa. Vumbi la maneno likapambana moto. 

Agness akageuka kwa hasira na kuwatazama kwa jicho la 

kuwahusudu mno. Alikuwa kavaa kanga moja rangi nyeupe 

iliyoandikwa "Alaa Kumbe!" na nakshi za visuvisu. Katika kutaka 

kuleta hamaki ya mtaa, afriti mkubwa akajitia kama a‘taka 

kuokota kitu. Macho makinifu kuelekea kwa wale wasichana. 
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Kengele ya hadhari ikawaka, wakaanza kukaa vyema kwa hofu 

ya kutupiwa mawe. 

Wakati anataka kuinuka, akaanza kupigisha makofi 

maumbile yake ya nyuma kwa mtindo usioelezeka. Yakawa kama 

yanatetema. Loh! Khanga nayo kwa kimbelembele chake, 

ikaanza kuzama katika pachipachi ya makalio. Kisha akapiga 

hatua moja mbele na kurudi nyuma mithili ya mtu anayecheza 

kiduku. Astaghfirullah huo msambwanda ulivyokuwa 

unarindima na kutoa mihemo huko nyuma ni hatari tupu. 

"Kama mnaweza na nyie fanyeni! Mtaishia…” akasema 

neno linalohusiana na kujamiiana. Akaongeza, “Bure mtaani 

'apa hadi nyuke zichakae hizo. Wapuuzi wakubwa nyie! Mch!" 

akamaliza na sonyo refu. Kwa hasira, akabamiza geti lake akiwa 

anarudi ndani. Salamu za upepo zilijidhihirisha baada ya 

mchanga kadhaa kuruka kutoka na kasi ya geti kufungwa. 

"Hiloooo! Utajijuuu!!!" wale mabinti waliongea kwa sauti 

ya pamoja. Wakamkera Agness akatoka tena nje. Akawatukana 

matusi mazito kuhusu nyeti za mama zao. Alisema maneno 

mengi ya kusugua nafsi. Alitamka kila baya na unango nuksi 

aliwaachia. Hawakuthubutu kurudisha matusi. Walikuwa kimya 

bila kusema kitu. Pamoja na jeuri yao, wanamjua kama Agness 

ni mwehu asiyesubiri mwezi mchanga kichaa chake kipande. 

"Najua n'tawakomeshaje nyi' mbwa!" Agness alisema kwa 

kughadhibika mno. Usowe ulisema yote. 

*** 

Baada ya masaa manne, Agness alitoka ndani kwake na 

kuelekea dukani. Kutokana na wivu wa mshefa wake. Aligoma 

kumwekea mfanyakazi ndani si wa kike wala wa kiume. Anataka 

Agness abaki peke yake bila mtu mwingine yeyote ndani ya 

nyumba yake. Wakati anapita mtaani kwake, wale mabinti 

walikuwa uwani wanafua nguo na mvulana mmoja alikuwa 

amesimama akiongea nao. Kwa vile ana usuhuba mkubwa na 

ushari, hakuridhia kupita bila kuanzisha chokochoko. Akasema. 
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"Mambo, Davie!" Agness alimsalimia yule mvulana aitwaye 

Davie kwa sauti ya kimahaba. Davie hakujibu. Badala yake, 

akamgeukia msichana wake katika moja ya wale waliokuwa 

wanafua nguo. Msichana akamwonesha sura ya kukwazika na 

salamu ya Agness. 

"N'nakutaka uitikie salamu yake!" msichana aliyekuwa 

anafua alimtisha mpenzi wake. "Sio vyema, Sakina!" Davie 

alijibu. Hakuwa na hakika kama hilo lilikuwa sahihi kulisema au 

la. "Dokodoko!" yule msichana aliyetajwa jina la Sakina na Davie 

alijibu huku akibana pua zake na kurejea maneno ya Davie 

aliyoyasema. 

"Unamwogopa huyo kimbaumbau? Njoo ule supu hii!" 

Agness alijibu kimaudhi. Kwa kuonesha rangi halisi ya dhamira 

yake, akaendelea; "Kwanza nipeleke sokoni na gari lako, we’  si’ 

ni dereva wa Uber au hilo gari unapiga nalo picha tu mtaani na 

videm’ vyako?" Agness aliongeza. Kusudi kuu likiwa kuchefuana 

nafsi. Aliwaona wasichana wa mtaani kwao hawana majaabu. 

Watu wa kupitiwa na walala hoi wasiojua kutunza bali kumaliza 

haja zao. Pengine aliwaona hawajui kutafuta idhaa inayoonesha 

mwanga mzuri wa maisha. Basi tabu tupu mtaani hapo. 

Wale wasichana wakafyumu. Yakaanza mazogo mithili ya 

majogoo ya sikukuu vile. "Weeeeee!!! Ishia hapohapo! Koma 

kabisa! Tena ukome mshenzi mkubwa we!" Sakina alisema kwa 

hasira huku akishika kiuno chake na mikono akiipaisha. 

“Nikome kwa lipi?” 

“Hilo la kumshobokea bwana’ngu!” 

“Nimemshobokea au hujui bwana’ko ka’ mfanyabishara?” 

“Kama sijui au najua, haikuhusu!” 

“Hata kama, lakini huyo ni dereva wa Uber… ubanifu huo 

utakula nini?” 

“Sio lazima pesa apate kutoka kwako, bibi we!” 

“Kama angekuwa na kazi asingekuwa hapo anasogeka na 

wewe…” 
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“Koma! Hayakuhusu n’shakwambia!” 

“Hayanihusu, lakini yananihusu. Davie twende unipeleke 

sokoni. Kama hataki turudi wote nyumbani ukachukue gari 

yangu tuondoke!” Agness alisema kwa msisitizo sasa. Safari hii 

alimsogelea Davie kabisa na kumshika mkono. Akaamshwa 

mbogo aliyelala. Hatari na nusu! Sakina akainuka pale alipo. Uso 

umewiva kwa ushari. Pumzi zinatoka puani kwake hadi milango 

ikaonekana midogo jinsi alivyokuwa akihema. Kuibiwa bwana 

kuna mambo asikwambie mtu. 

“Embu rudia tena kwanza nikusikie, umesemaje?” Sakina 

aliongea kwa hasira—kaivaaa suti ya ugomvi ilimpendeza mno. 

Akauputa mkono wa Agness uliokuwa umemshika Davie kwa 

minajili ya kuianza safari. 

“Achana na mimi… sina muda wa magomvi…” Agness 

alijibu kisha akageuka zake aondoke. Kabla hajapiga hatua ya 

kwanza alisikia nywele zake za rasta zimevutwa kwa nyuma kwa 

nguvu sana almanusura shingo yake ivunjike. 

“Maamaa!” Agness alipiga yowe kali la uchungu. 

“Niwache! Niwache we mbwa n’nakwambia!” Agness 

alifoka kwa hasira lakini haijasaidia kitu Sakina aliendelea 

kunyongorota nywele za Agness. Kutokana na urefu wa nywele 

zake, Agness alifanikiwa kijigeuza na kumzaba kofi moja matata 

sana Sakina la kinyumenyume—hadi kenda chini kuisalimia 

ardhi pasipo kutaka. 

Bila kupoteza muda, Agness alijisogeza palepale chini 

alipodondoka Sakina kuisalimia ardhi kwa mfululizo wa 

makonde. Akaanza kumzaba vibao vya kulia na kushoto vile vya 

kelbu matata sana hadi kupelekea kumwumiza mashavu yake 

Sakina kutokana na pete aliyovaa Agness. Hakuridhika na 

makofi yale, akataka akunje ngumi ili ampige nayo, Davie baada 

ya kuona hivyo, akaingilia kati. Maana aliyekuwa chini alikuwa 

mwanamke wake. Kupigwa mbele yake halikuwa jambo la stara. 
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“Jamani eh! Jamani eh! Hebu acheni mambo ya kitoto,” 

Davie alisema huku akimshika Agness sehemu za kwapani 

alimoingiza mkono wake na kutengeneza kabali matata ya 

kumwinua Agness asiendeleze ugomvi wake na Sakina. 

“Agness, inatosha basi. Acheni hii kitu kabisa!” Davie 

alifoka. 

“Mwambie mwanamke wako awe na adabu na si mimi,” 

Agness alisema kwa hasira.  Sakina aliendelea kujishika shavu 

lililovilia damu kwa makonde msokoto. “Nyoo! Na bado hiyo pati 

gazeti nimekupa!” Agness alisema huku akisukumwa upande 

mwingine na Davie. “Agness ‘ebu twende kwanza hiyo safari yako 

ili tuondoe hii shari kwanza,” Davie alisema huku akimsukuma 

Agness kuelekea katika gari yake. Sakina aliendelea kutweta bila 

kujua nini afanye. Agness akainama chini akaokota kikapu 

chake cha ukindu na kuelekea mahali ambapo gari ya Davie 

ilipaki. 

Aliingia ndani ya gari kisha kufunga mlango. Davie kabla 

hajatoa gari, alisimama mlangoni na huku ufunguo ukiwa 

inaning’ia, akawambia mpenzi wake, “Nisubiri narudi sasa hivi—

ngoja tujiepushe na huyu pepo!” akaingia ndani ya gari aina ya 

Passo na kutekenya ufunguo, injini ikakohoa safari ikaanza. 

Davie na Agness hawakuongea chochote kile hadi 

wanafika sokoni. Walifika sokoni Agness alinunua mahitaji yake 

kisha akamrudia tena Davie. “Nenda tu, nitachukua gari 

nyingine. Ahsante kwa msaada wako,” Agness alimwambia 

Davie. “Hutaki tena safari? Utarudi vipi nyumbani kwako?” Davie 

alihoji. “We’ wala usijali. Unaweza tu kwenda!” Agness alijibu 

kishujaa. Davie akajikusanya kisha akaondoka zake. 

Agness alibaki anabuzibuzi pale sokoni kama aliyekuwa 

akisubiri kitu au mtu. Akapita bodaboda mmoja, 

akamsimamisha na kuondoka naye.  

***** 
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Punde Davie akafika kwa akina Sakina. Sura za wale 

wasichana wote zilikumbwa na kisirani usoni. Ndita hasa! 

“Habari zenu!” Davie alitoa salamu kwa wale wasichana. 

Hakuna aliyeitikia salamu yake. “Jamani nimesalimia—mbona 

kimya tena?” Davie aliongeza. “Bwana we”! Kwani   huko 

ulikotoka salamu hazijakutosha tu?” Mmoja kati ya wale 

wasichana alijibu. “Zuleha embu tulia kwanza nimwonyeshe 

shoo huyu mrombo!” Sakina alidakia. “He! Shoo gani tena, 

Sakina?” Davie alihoji kwa wasiwasi. “Kwa hiyo umemwona yule 

malaya wako ndo’ wa maana sana kuliko mimi, sio?” Sakina 

alihoji kwa tashtiti. Tena mikono ikiwa imeshikamana na kiuno. 

“Hapana. Nimeiondoa shari iliyoianza,” Davie alijibu. 

“Shari?” Sakina aliuliza kwa mshangao. 

“Ndiyo, shari!” 

“Inakuhusu nini we’ hiyo shari?” 

“Ingepelekea kuumia kwako!” 

“Kwanini usinitoe mimi nikaondoka nawe, badala yake 

ukaondoka na yule changudoa, kwanini?” 

“Niliona ndo’ njia pekee ya usalama wako!” 

“Si kweli!” 

“Kweli tena!” 

“Basi haya kusanya virago wende zako kwako 

ukamwendeshe na makalio yake!” 

“Usiseme hivyo, Sakina, mpenzi!” 

“Ninasema vizuri kabisa!” 

“Sakina, wewe!” 

“Kwendaaa! Si umemwona yule wa maana. Sikutakiii!” 

“Usinifanyie hivyo, Sakina!” 

“N’takwitia kelele za mwizi sasa hivi… ondoka! Ondoka!” 

“Sawa, Sakina—mi’ naondoka!” 

“Kwendraaa mwana kwenda!” 

Sakina hakutaka kusikia visingizio vya Davie kuhusu lile 

alilolifanya. Alishajazwa maneno na mashoga zake hakutaka 
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kusikia a wala be. Kinyonge, Davie aligeuka na kuelekea mahali 

gari lake lilipoegeshwa. Akiwa anakaribia katika gari, Agness 

naye akawa anapita na yule bodaboda aliyemkodisha akiwa kule 

sokoni. 

“Davie, vipi?” Agness alisalimia. 

“Ovyo tu!” 

“Kwanini?” 

“N’shaachwa kwa ajili yako!” 

“Khaa? Ya kweli hayo?” 

Davie akageuka nyuma kuwaangalia akina Sakina 

watasemaje. Badala yake, wakamnyari vilivyo. Midomo 

imebetuliwa chini juu, juu chini huku viuno vikinesa kwa 

maringo. “Nadhani unaona mwenyewe!” Davie alisema. Agness 

akashuka katika bodaboda. Akamsogelea Davie pale alipo. 

“Pole sana, Davie” Agness alisema huku akitupa jicho la 

huba. 

“Ahsante, Aggy!”  

“Sasa utafanyaje?”  

“Sijui kwa kweli… labda nimwache kwanza hasira zake 

zimwishe…”  

“Haya, basi baadaye!” Agness aliaga kisha akamsogelea 

Davie karibu. 

“Nini tena, Aggy?” 

“Sogea karibu, Davie nikunong’onozee jambo fulani!” 

Davie akasogea karibu… “Mmmwaah!” Agness alimshambulia 

busu kali la kimahaba shavuni. Wale visokorokwinyo wakaona. 

Wakaacha yao wakaanza kumwangalia Davie atafanyaje lakini 

Davie hakushituka—aliendelea kumwangalia Agness tu. 

“Nipigie simu baadaye!” Agness alisema. 

“Sina namba yako,” Davie alijibu. 

Wakabadilishana namba mbele ya wale wasichana na wala 

wasifanye chochote kile. Baada ya hapo, Davie akaenda zake— 

Agness akaongoza  njia ya kurudi nyumbani kwake. 


