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Kuanza kwa Safari  
 Mwezi Januari mwaka, 2004 nilipanda gari aina ya Fuso kutoka katika mji mdogo wa Namanyere 

ambao ni makao makuu ya wilaya na Nkasi mkoani Rukwa hadi Sumbawanga mjini makao makuu 

ya mkoa wa Rukwa, kwa kuwa sikuwa na uwenyeji wowote wa mji huo nilipofika nilimtafuta rafiki 

yangu ambae alikuwa anaitwa Edward mizimu. Lengo la kumtafuta bwana Edward ilikuwa ni kwa 

kuwa malengo yangu kwanza ilikuwa ni kusafiri hadi kuoka hapo Sumbawanga hadi jijini Lusaka, 

mji mkuu wa Zambia, na baada ya hapo ndipo nikajipange kuitafuta Harare mji mkuu wa 

Zimbabwe. Ndugu Edward alikuwa na ABC za namna ya kufika Lusaka kutokana na kufanya ziara 

chache kwenda kwa ndugu zake waliokuwa wanaishi huko Lusaka Zambia. 

 Baada ya kukutana na ndugu Edward Mizimu, tulifanya mjadala wa kina sana, ambapo aliweza 

kunipa changamoto zinazo weza kuipata safari yangu, pia alinishangaa sana kuona naanza safari 

bila kuwa na nyaraka yoyote ya kusafiria alinishauri nizitafute lakini nikamwambia mimi malengo 

yangu nataka nikifika kule nisirejee nchini hivi karibuni sasa nikienda kihalali naweza kugundulika 

mapema. Baada ya majadiliano marefu alinipa njia mbili ambazo naweza kuzitumia kusafiria 

ambapo alisema njia ya kwanza naweza nikapita njia ya Kasanga ambapo nitalazimika kwenda 

kupanda Meli ya Mv Liemba kutoka Kasanga hadi Mpulungu ambao ni mji wa bandari kwa 

Upande wa Zambia, katika Ziwa Tanganyika, aliniambia kwamba kwa kupitia njia hiyo kuna 

vikwanzo vingi vya wanausalama wa Zambia na ni ndefu sana. Baada ya maelezo ya njia hiyo 

alinieleza njia ya pili ambayo ilikuwa ni kupitia Tunduma-Nakonde. 

 Alisema njia hii unakwenda moja kwa moja Lusaka kwa barabara lakini changamoto yake ni 

kwamba ina vizuizi vingi vya barabarani vya Polisi na Uhamiaji, alisema ni njia ambayo ni ngumu 

sana kutoboa kama huna nyaraka za kusafiria. Baada ya maelezo ya bwana Edward ambayo 

yalikuwa yameambatana na vitisho na tahadhari nyingi bado sikukata tamaa, zaidi nilichukulia 

kama changamoto za kawaida katika safari. 

 Nilifanya uchambuzi wa njia zote mbili na kisha niliamua kuchagua njia ya kupitia Tunduma-

Nakonde. Baada ya siku kama nne za kukaa pale sumbawanga mjini nikiwa napanga na kuchora 

ramani zangu vizuri, hatimae nilianza safari ya kuelekea Tunduma kwa njia ya Lori moja hivi 
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moja tukiwa mimi, Dereva na Makondakta wawili, Gari ilikuwa imesheheni mifugo aina ya 

Ngombe, kwa hivyo safari ilikuwa inakwenda taratibu sana, Ilikuwa ni msimu wa mvua maeneo 

yale na barabara wakati ule ilkuwa haina lami kwa hivyo ilikuwa imeharibika sana. Tulitembea 

usiku kucha huku tunapiga stori za hapa na pale, kwa bahati mbaya tulipofika maeneo ya kijiji cha 

chiwanda Gari iliharibika rejeta. Kutokana na mawasiliano ya wakati ule kuwa magumu pamoja 

na kwamba kuufikia mji wa Tunduma zilikuwa zimebaki kama Km 30 tu, tulijikuta tunatumia siku 

nne pale kijijini. 

 Ilibidi asubuhi kondakta mmoja aende Mbeya mjini kumchukua fundi wa Rejeta kisha wakaja 

kufungua rejeta wakaenda nayo kuchomelea Tunduma mjini ndipo siku ya tatu usiku wakarejea 

na hatimae siku ya nne ndipo tukaendelea na safari yetu. Siku zote hizo nne za mkasa wa gari 

kuharibika nilikuwa nimegeuka na kuwa mchunga ng’ombe.  

Nakumbuka nilikuwa nachungia sehemu moja hivi ya pembeni ya kijiji cha Chiwanda ambayo 

iliitwa Ntachimba. Nilifanya kazi ile kwa moyo sana kutokana na utu wa wale jamaa wa gari 

ambao walinibeba bure na walikuwa wananinunulia chakula wakati wote wa safari, walikuwa ni 

watu wema sana, nakumbuka wakati tunaanza safari walikuwa wameniambia kwamba nitalipa 

nauli ya Tsh 5000 lakini baada ya changamoto za barabarani waliamua kunifanya sehemu ya safari 

yao hivyo sikulipia chochote. Baada ya gari kupona tulipakia Ng’ombe na kuanza safari tena, 

ilikuwa kama saa 10 jioni hivi wakati tunaiacha Chiwanda. Haikuchukua muda mrefu Sana kwani 

baada ya Kama dk 50 hivi tulifika Tunduma katika eneo linaloitwa Mwaka. Wale jamaa 

walinijulisha kwamba natakiwa nishukie pale ili wao waendelee na safari ya kuelekea mbeya 

mjini. Baada ya kushuka mwaka sikujua wapi nielekee kutokana na ugeni wangu, nilikuwa 

nimefanya kosa wale jamaa wa kwenye gari sikuwa nimewambia  

ukweli wa ugeni wangu kwenye ule mji wa kibiashara kwa hivyo kwa kiasi nilianza kupata 

wasiwasi kwamba sasa kama katika nchi yangu ambayo naelewa Lugha vizuri hali ipo hivyo, huko 

mbele ya safari mambo yatakuwaje, siyatanikuta makubwa, hata hivyo nilipiga moyo konde na 

kuendelea na kutokuruhusu roho wa uoga. Nilikwenda kutafuta chumba cha kulala sehemu moja 

inaitwa mpakani, kisha nikapata chakula kwa mama ntilie ilikuwa kama saa moja hivi jioni, muda 

wote nilikuwa nafuatilia stori zinazohusu wazamiaji wa kuelekea Zambia kutoka kwa watu 
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mbalimbali ili nijue namna ya kuvuka Boda ya Tanzania na Zambaia. Jioni hiyo sikufanikiwa kupata 

habari zozote za maana za hitaji langu. Kesho yake asubuhi niliamka muda wa kawaida kwa 

sababu sikupanga kuondoka siku hiyo. Kitu nilicho kifanya siku hiyo ni pamoja na kutafuta habari 

za safari yangu kwa tahadhari ili nisije nikakamatwa mapema, bahati nzuri kwenye Nyumba ya 

wageni niliyofikia nilimuona kijana mmoja hivi mcheshi mwenye umri wa rika langu, nikajitahidi 

kujenga urafiki nae kwa muda mfupi kisha baada ya kumuamini na kupima uelewa wake niliamua 

kumshirikisha mpango wangu, akaniambia unaweza kufanikiwa lakini kuna vikwazo vingi japo 

huwa kuna watu wengi tu wanafanikiwa harakati zao za kuzamia Bondeni kwa mzee Madiba. Kwa 

hiyo, alinishauri mambo mawili, la kwanza akasema kwamba nibadilishe fedha zangu kutoka 

shillingi kuwa Z-Kwacha na US-Dollar.  

Na la pili nisipandie gari stendi ya hapo boda, bali nivuke boda kwa miguu kisha nikapandie gari 

mbele ya safari ili niweze kukwepa kizuizi cha mapema cha polisi ambacho kipo nje kidogo mji 

wa Nakonde upande wa Zambia. Alisema ukikwepa hiyo ‘road block’ utakuwa umefanikiwa 

kuingia Kilomita nyingi sana ndani ya Zambia. Alinisaidia kubadilisha hela zangu kiasi cha Tsh 

370,000 kuwa Z-kwacha na US-dollar na kisha baada ya zoezi hilo aliniambia kwamba 

ataniunganisha na mjomba yake ambae hufanya biashara za kuvusha sukari ya magendo na 

mafuta ya petrol upande wa Zambia ili aniombee lifty kwenye gari yake atakapo kuwa anakwenda 

kwenye madili yake. 

 Siku hiyo hiyo majira ya mchana yule bwana alinipeleka kwa mjomba yake huyo ambae alikuwa 

anaishi upande wa Zambia kwenye mji wa Nakonde, baada ya kufika nilimueleza shida yangu na 

bahati nzuri yule uncle alikuwa hana shida yoyote, akanikubalia akaniambia nitatakiwa niondoke 

nae siku hiyo hiyo saa 4 usiku na atakwenda kuniacha sehemu moja hivi inaitwa Isoka umbali wa 

Km 84 kutoka Nakonde, kisha akanishauri kwamba kwa kuwa wewe ni baharia yaani mzamiaji, 

itabidi usiku huo huo utafute usafiri wa Lori uondoke ili uweze kusogea mbele zaidi ndani ya 

Zambia ili angalau ufike hata Isoka umbali wa Kama Km 146.8.  

Muda wa kuondoka ulipofika tulipakia mafuta ya petroli kwenye gari ndogo aina ya Toyota peak 

up ambayo yalikuwa yanavushwa upande wa zambia ili wakati wa kurudi warejee na sukari. 

Baada ya kumaliza kupakia mida ya Saa nne na nusu usiku tuliondoka kwa babarabara kuu 
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iendayo Lusaka na tulipo tembea umbali wa kama Km 5 tu hivi, tulikuta Road Block ya askari polisi 

wa Zambia. Kutokana na umaarufu wa uncle Chilo tulivuka bila shida, kisha tukatembea Km 10 

nyingine tukakutana na Gari aina ya Toyota Land Cruiser, ikatupita kimashamasha sana lakini kwa 

kasi sana. Uncle Chilo akasema itakuwa ni watu wa ZRA (Mamlaka ya mapato ya zambia) au 

Migration wapo kwenye patro, akasema kwa anavyowafahamu kutokana na uzoefu wake 

kwenye hiyo barabara, lazima watarudi kwa hivyo akazima taa za gari na kisha akaliingiza kwenye 

kinjia cha porini umbali wa kama Km 1 hivi. Baada ya muda wa kama dakika 10 hivi ile gari 

tuliyopishana nayo ilirudi ikiwa kwenye mwendo wa kawaida uncle Chilo akatukumbusha yale 

maneno yake ya kwamba alisema watarudi, basi tukakaa pale porini kama dk 30 tukaondoka. 

Wenyeji wangu walisema kwa huo muda hawawezi kurudi tena. 

 Tulirudi barabarani kisha muda mfupi tu, baada ya kurejea barabarani tukaona gari inakuja 

mbele yetu, wote kwenye gari tulitulia kimya kila mtu akiwa na wasiwasi sana huku akisubiri 

kitakachotokea, bahati nzuri tulipopishana na ile gari ilikuwa gari aina ya Coaster mini bus. Kwa 

hivyo tukaendelea na safari baada ya saa hivi tukawa tumefika Isoka sehemu ambayo ndio 

nilikuwa nashukia, wenyeji wangu pia walikuwa wanarudia pale. Ilikuwa kama saa 6 hivi na eneo 

lile lilikuwa na baridi kali sana usiku ule nikaenda kwenye kistedi kidogo hivi cha magari, huku 

naangalia kama naweza kupata gari hasa Lori, kwenye saa nane hivi usiku lilikuja Lori kubwa aina 

ya Scania, wale jamaa wa kwenye Lori walikuwa ni watanzania nikaongea nao wakaniuliza wewe 

ni baharia mwanangu nikawambia ndio wakaniambia tutakubeba hadi Chinsali ukifika pale 

utakuwa umesogea. Wakaniambia wakinibeba zaidi ya pale watapata matatizo mbele ya safari 

yao.  

Basi nikaondoka na wale jamaa niliwapenda kwa sababu walinipa moyo sana, na wakanielekeza 

vikwazo vya mbela ya safari yangu. Nilifanikiwa kwenda na wale jamaa hadi Chinsali ambapo 

tulifika asiku ule ule. Baada ya wale jamaa kunishusha mambo yalibadilika kabisa, kwa sababu 

mbali ya mazingira kubadilika hata Lugha ilibadilika kabisa sasa nikaanza kusikia watu wanaongea 

Lugha yao ya Kinyamwanga, Kiwemba na Kiingereza, hapo nikajua kwamba sasa ni kweli sipo 

Tanzania. Nilianza kuwaza namna ya kutoka pale huku najishauri kama nivizie Lori tena au 

nipande basi. Nikasogea stendi nikapata uji kwa akina mama wanaouza uji, pia nikasikia 

wanasema mabasi yanayotoka Tunduma kwenda Lusaka na Cooper Belt yataanza kupita saa mbili 
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asubuhi. Nikaamua kujilipua nikakata tiketi kwa wakatisha tiketi ya basi moja hivi ilikuwa inaitwa 

Jordan. Asubuhi ya saa mbili hivi basi likafika stand mimi na abiria wenzangu tukaingia ndani ya 

basi na safari ikaendelea. Kwenye basi kulikuwa kumetawaliwa na stori chache kwa lugha za 

kwao, mimi nilikuwa kimya kabisa nikionekana mtu nisie na amani kutokana na mawazo ya safari 

yangu ambayo yalitokana na kutokuwa na passport na kitu kingine chochote cha kusafiria nje ya 

nchi. Safari iliendelea vizuri huku nikishuhudia nyanda za tambalale na miinuko midogo midogo, 

pia kulikuwa na misitu ya asili ya kutosha kabisa kando ya barabara. Baada ya muda wa masaa 4 

hivi tangu nipande basi hatimae tulikuta mji mkubwa kidogo, na niliposoma kibao cha ule mji 

niliona kimeandikwa wellcome to Mkushi. Baada ya muda mfupi hofu yangu ilirudi ghafla baada 

ya kumsikia kondakta wa basi anasema kwa lugha ya kiwemba “Tufanwe ko mkwai ilefyaikwa ko 

ama Reg or amapassipoti”. Yaani samahani jamani inatakiwa muandae national Identity Card au 

Passport za kusafiria tumefika kwenye check point ya migration.  

Kwa kawaida raia wote wa Zambia wanapo safari ndani ya nchi yao hutakiwa kuwa National 

Identity Card. Na raia wakigeni wanatakiwa kuwa na passport. Baada ya dk kama tano hivi gari 

ilisimama mbele ya Road block na askari wa uhamiaji walikuja wakatuamuru kila mtu atoe 

passport au National Identity Card. Kama huna ushuke chini, tukashuka vijana watatu ambao 

tulikuwa hatuna passport wala Reg Id. Tukajaribu kubembeleza kusamehewa ili tuendelee na 

safari, lakini ikashindikana, ndipo tukarejeshewa sehemu ya nauli yetu na muda huo huo 

tukawekwa chini ya ulinzi wa askari wenye silaha za kivita. Sikuamini kilichokuwa kimetokea, 

tulikaa pale chini ya ulinzi mkali kama dk 15 hivi ndipo ikaja Gari ya polisi na kutupeleka sehemu 

ambayo nilikuwa siijui ila ni pembeni kidogo ya mji wa Mkushi. 


