1: KUTO KUJITAMBUA

Nikizungumzia kutokujitambua kwa mtu sizungumzii kujifahamu, na niwachache
wanaojijua (kujitambua), mtu anayejijua(jitambua) ni yule anayejua au kufahamu taarifa
kamili (complete information) kuhusu yeye.

Je unajitambua?

Namna ya kujitambua , naweza kueleza kwa namna ifuatavyo, au namna ya kujitambua
ni kama ifuatavyo,

[

Ni swali linaloonekana ni rahisi sana, na wengi huwa wanakurupuka kulijibu
wakati wanapoulizwa, kwa kujua ni majibu sahihi, lakinin pia kwa kawaida ukilinganisha
majibu utakayopewa kwa namnafulani huwa yana usahihi au yanafanana sana kiasi
kwamba ni vigumu kutofautisha, kwa mfano wa manenonyenye matamshi
yanayofanana lakini maana zinatofautiana kabisa.

Sasa rafikiyangu naomba uchukue angalau dakika moja ujiulize WEWE( MIMI NI
NANI?), kisha fikiria majibu uliyoyapata baada ya kujihoji swali husika, na angalia akili
yako inapokimbilia kisha utakuja kujisahihisha kwa vile nitakavyo kufundisha.

Kwaharaka akili yako ilikimbilia kujitambulisha kwa majina yako, lakini
tukimzungumzia wewe halisi, tunazungumzia usemi unaosema “ MIMI NI ZAIDI YA
JINA LANGU”, kwamba tukizungumzia wewe tunazungumazia kitu tofauti na jina lako.
Mfano ukawa unatumia jina Gift au Zawadi, maana ya majina haya ni kitu anacho
tolewa kwa mtu bila ya yeye kujua au baada ya kupewa ahadi. Hapo tunakuwa
tumezungumezia jina lako wewe lina maanisha kitu gani wala hatujakuongelea wewe,
kwa sababu jina limewekwa ili tuweze kuku trace kwa urahisi. Tukiuliza wewe ni nani
tunataka kumjua yule wa ndani ambaye ndio wewe, ambaye huyo anajijua haswa kuwa
ni nani.

Sasa ukijiuliza kuwa wewe ni nani, unatakiwa kujitafsiri kama yule wa ndani
anavyojitambua, siku hizi tunajikuta tuna watu wengi au wanavyuo wengi wanaojiita
wasomi na usomi wao wakiwa masomoni au nje ya masomo hawajitambui kuwa wao
ni kina nani.

Nikizungumzia kuwa wewe ni nani? Tunatakiwa tukae tuzungumazie kile kitu
unachokiweza natural bila ya kujifunza au kufundishwa na mtu yeyote, yaani umesoma,
ukaishi na mama yako akakufunza vitu vingi, ukaishi na marafiki mkafanya vingi,
ukatazama ndani ya jamii lakini katika yote uliyopata huko na ukayafanyia kazi, hujaona
kama yamekufikisha mahali unataka au huoni kama yatakufikisha mahali unapopataka,
yaani mahali ambapo moyo wako ukafika ukatulia au ukaridhika, au hujaona mtu aliye
mbunifu kwenye eneo fulani kuzidi vile ambayvo unaona ubunifu fulani ukiufanya japo



bado hujafafanya kitu husika. Au kile kitu unaona hakika nikikifanya hiki ninauwezo
nacho na nikifanya nitafanikiwa.

Basi hicho ndicho tunachoweza kukitafsiri kwamba ni wewe,au kwa maana
nyingine naweza kusema kipaji au kipawa, ni kitu unachoweza kukifanya pasipo
mafunzo au copy, na ukitazama hatima ya yule aliyeko ndani yako (ambaye ni wewe)
unaona jinsi atakavyofanikiwa na kuwa mtu mkubwa mbeleni na ni njia ya kufanya ili
ufanikiwe, hapo hatuzungumazii jina lako.

Jina lako liko kwaaijili ya kurahisisha traceability ya mtu husika, maana
pasipomjina tungepata taabu sana, maana ingekuwa unamwita mtu nayeye anaona
kwamba unamwita mtu mwingine, lakini kwa sababu hiyo majina yakawepo na wakati
mwingine kwenye baadhi ya mashamba ya wanyama huwa utakuta mpaka wanyama
wanapewa majina au identity ya namba ili kurahisisha kwamba kwenye wakati
unamwitaji mnyama fulani,ili kumpata mpaka umfuate aliko ndipo aje, lakini akipewa
jina au akawa anaitwa kwa namba fulani huwa ukiita kwa jina au namba lazima atakuja
hatakama alikuwa mbali, kwahiyo habari ya jina lisikubabaishe nakujua hakika
unajitambua.

Mtaalamu mmoja alisema USIPOJUA WEWE NI NANI,WATU WATAKUAMBIA
WEWE AMBAYE SIYE, akimaanisha kwamba pale ambapo utashindwa kujitambua, watu
wataanza kukufafanulia kuwa wewe ni fulani ambaye sio wewe, ambapo wanachuo
wengi, huwa wanasumbuliwa na tatizo hili, na kuishi huku wakijitelekeza waowenyewe.
Vile utakavyoambiwa na watu kuwa wewe ni nani, ni tofauti na vile wewe utakavyo
jitambua kuwa wewe ni nani!, kwa maana ya kuishi nje ya njia yako na kutembea
kwenye majani kuliko na nyoka, siafu, na wadudu wa kila aina huku umeiacha njia safi.

Ukiishi kama wewe (yani yule wa ndani) ni rahisi sana kuitengeneza forcus
kwenye kituambacho wewe unakihitaji,na kipo ndani yako,au kile ambacho unakifanya,
wakatimwingine unaweza ukawa unasoma corse ambayo huitaki na umeingia kusoma
kwasababu wazazi wamekulazimisha kuisoma na haipo ndani yako, lakini kwa sababu
tu unajitambua hautadharau mahali ulipo, na utakuwa namipango ya
kukufanikisha(kumfanikisha) ambaye ni wewe kwa nja ya kuchukua ujuzi mahali ulipo.

Ukiamua kutumia kitu ambacho kiko ndani yako wakati mwingine hauhitaji kupata
elimu juu ya kitu ulichonacho, nitumie mfano wa wana muziki,ambapo kwenye
wanamuziki kunaaina mbili.

MWANAMUZIKI MWENYE TAARUMA YA MUZIKI.

Huyu ni mwanamuziki, lakini maraninyingi mtu wa namna hii huwa ni yule anayeishi
nje ya yeye(yule wa ndani) kwa kuimba muziki lakini ni kama fursa kwa kusomea
mambo ya muziki,huyu ni mtu anayehitajika kutumia gharama fulani ili kupata uwezo



wa kuimba, wakati mwingine akafeli pamoja na taaruma yake, na asifanikiwe katika
kuimba muziki, au muziki wake kutokutoka na kujulikana na watu au muziki wake huko
ku HIT, si kwamba wanakosea

Wanauwezo wa kupangilia sauti.
Wanapumzi ya kutosha kwenye kuimba.
Ni mahiri kwenye kutunga nyimbo nzuri.

Wanauwe zomzuri wa kwenda na noten mbalimbali.

MWANAMUZIKI MWENYE GIFT YA MUZIKI.

Huyu nimtu anaye ishi ndani yake( anaishi ambaye ni yeye) (kusudi lake kuwepo hapa
duniani), ni mtu ambaye

Hana taaluma ya muziki. Hajatumia gharama yoyote kwenye kutaka ujuzi wa kuimba,
lakini moja kwa moja anajua kupanga sauti.

Automatic anajua kupanda na mawimbi ya sauti.

Mtunzi mzuri wa nyimbo na mashairi mazuri ya muziki.
Nyimbo zake zinapotoka zina HIT.

Watu wakisikiliza kazi zake huzipokea vizuri na hupendwa.
Hukubalika na watu.

Wakati huohuo tukumbuke kwamba huyu mtu hajasomea mambo ya muziki,na
hajalipa gharama yoyote kukipata alichonacho,lakini kwake ni automatic. Sasa
tukimuuliza mtu huyu kuwa WEWE NI NANI? Ni halali kwakwe kujibu mimi ni
mwanamuziki anamtambulisha yule mtu wa ndani anaye tengeneza muziki na
kumfanyia motivation ya kuimba huku akimwaminisha kuwa unaweza hakuna anayejua
kuliko wewe) wakati mwingine kuchukua taaluma ya muziki kwake nikama nyongeza na
kujua taaluma inaelezanini kuhusu muziki ili awe bora Zaidi. Na nikichukua mfano wa
waimbaji wa nyimbo za injili Bahatu Bukuku,Jenipher Mgendi na wengine lukuki si wale
walio kaa darasani wakajifunza muziki ndipo waingie kuimba isipokuwa ni walikuwa
tayari kuishi kama wao( kuishi utu wao wa ndani\ kuishi kama wao ni kina nani!)

Nichukue mfano mzuri wa mwimbaji wa nyimbo za injiri za masifu na maabudu,
Dr. Ipyana, anafahamika na wengi na nyimbo zake zinapendwa haswa na wengi na
zinanguvu ndani yake, lakini kasomea udaktari wa binadamu na anaimba badara ya
kukaa hospitali kutibu wagonjwa, ila sasa kwanini anaimba kwasababu anakipawa cha
kuimba( yaani utu wake wa ndani ni mwimbaji na udaktari ni professional tu) akitaka
kuingia kwenye ajira ataingia lakini, utu wake wa ndani umemtengenezea



maisha.( fuatilia histaria yake na uone ni jihudi gani anazifanya hapo alipo ili
kujitengeneza awe zaidi ya pale alipo).

Niende kwa wale wasanii wa bongo kuna Diamond Platnamz, Harmonize,Rayvan,
ni hawa wachache tu lakini ukiangalia ni watu wakubwa, lakini ni kitugani kilicho
wafanya wawe ivyo? Ni ule utayari na kuwa na kiu ya kufikia kuishi uhalisia wao. Na
ukiangalia historia zao si zile za kwenda kirahisi tu isipokuwa niwatu ambao waliamua
kwelikweli, kuhakikisha wanafika hatua watakayo ishi kwenye uhalisia swao.

Mpaka hapo nafikiri utakuwa umeelewa nikizungumzia wewe ni nani, ( kama
mpakahapa bado hujaelewa nakusihi usiendelee kusoma mbele, rudia kusomaili
uelewe vizuri, kisha uendelee, ninacho kitamani uelewe ninachokieleza lakini pia uelewe
wewe ni nanil). na

sasa ukishaelewa hapo kaa na utathmini wewe ni nanil, hapa ukishajihoji ujielewe vema
wewe ni nani, hapo naweza sema umejitambua.

Sasa ukishajitambua, ukajua kuwa wewe ni nani, unamaswali kadhaa ambayo
unatakiwa kujihoji ili uweze kujitambua kwa upana Zaidi, maana kujijua kuwa wewe ni
nani haitoshi, isipokuwa umeelewa mambo yafuatayo...

NATAKIWA KUFANYA NINI?

Kiurahisi ni kwamba ukishajua kuwa wewe ni nani!, unaanza kujitambua au majibu
yako yatakuambia ni kitu gani unatakiwa kufanya, kwa sababu pale jibu linapotoka
ndipo unaanza kuhama kutoka kujifahamu na kuingia kwenye kujijua kuwa unatakiwa
kufanya nini.

Ni mfano kwamba kabla hujaanza kuuza duka au hujaingia dukani ukaaanza kuuza
duka, marazote kama ni duka la nguo,ukimtazama mtu anayeuza nguo ni mtu wa
kurudia mavazi yaleyale mara kwa mara, unaanza kuleta complain yaani huyu anauza
nguo nzuri lakini mavazi yake ni yaleyale kila mara, kama ni mamantilie, ana mwili
dhaifu na mwili wake nimwembamba, unaleta complain mbona hanenepi na anauza
chakula kizuri atakuwa mgonjwa huyu, yote hayo unaongea kwasababu bado hujajua ni
majukumu gani anayafanya akiwa hapo!, lakini tukishakuchukua tukakupa majukumu
hayo ,muda sipunde tutaanza kuona hali yako ni kama ya wale uliokuwa unaleta
complain napengine ukawa na hali mbaya kuliko wao!

Sasa wanachuo wengi wanapogundua wapo kwenye course ambazo haziendani na
uhalisia wao, huwa wanahama na kuanza kuishi nje ya wao,na kuacha kabisa uhalisia
wao,lakini pia huwa wanaanza kufanya vitu nje ya masomo na kujiharibu kwa ujanja wa
kijinga.

Nichukue mfano wangu mwenyewe bila kuumiza kichwa, mimi nimejitambua kuwa
mimi ni mwalimu,nikiwa kidato cha tatu, wakatihuo nikiwa na ndoto za kuwa daktari, na



tukienda na mitaalayetu ya kielimu baada ya kumaliza kidato cha nne, nikachaguliwa
kwenye course ya ANIMAL HEALTH AND PRODUCTION, sikusema kwasababu nina
ndoto ya kuwa daktari wa binadamu sitoenda kusoma, japo ilitokea chance ya baba
kutaka niende nikasomee nursing na application zikaanza lakini ikabidi application
ighairishwe kwasababu nilikuwa na utayari wa kusomea afya ya mifugo na course
nilikuwa nimeikubali kwawakati huo, nikaingia masomoni,huku nikiendelea
kuchunguza,namna gani naweza kuwa daktari wa binadamu, kwa namna fulani nilipata
taarifa za kunipa faraja kwamba naweza kutumia hii ngazi ya elimu niliyonayo kwenda
kusomea pia afya ya binadamu, lakini pia nikifikia ngazi ya juu zaidi naweza ingia
kwenye taasisi zinazohusika na afya ya binadamu, wakati huo ni ndoto hiyo na sijafikiria
kwa habari ya uhalisia wangu ( kuwa mimi ni nani), na wakati naendelea na masomo
nikafanya review kuwa mimi ni nani, baada ya hapo nikaanza kuyasoma mazingira
ninayoishi na kuyachukua kama fursa ya kukitumia kitu kilichondani yangu, sikuridhika
na namna elimu yangu nitaifikisha ili kukamilisha ndoto yangu, lakini nikagundua wakati
nasoma natakiwa kuanza kumtengeneza yule ambaye ni mimi, bila kuangalia niko
kwenye hali gani, ( nikajua natakiwa kufanya nini) na baada ya kujua natakiwa kufanya
nini nikaanza utekelezaji na kuanza kuandika vitabu kama vitano vya kiimani
nikafanikiwa kufungua kitabu kimoja, kinaenda kwa jina KUTAMBUA VITA ULIYONAYO
ROHONI NA MBINU ZA KUPAMBANA (ni kitabu kizuri kama wewe ni mkrito unaweza
ukakifuatilia ili ukipate kinamafunzo mazuri yatakayo kufanya upige hatua),
haikuwarabhisi lakini sikukata tamaa sababu napambana kumtengeneza yule
mwandishi wa vitabu vizuri vya mafundisho ndani yangu na hamasa yake ni kubwa kiasi
kwamba siwezi kumzuia na inabidi nitekeleze kile anacho niambia. Nilipomweleza baba
mmoja kuhusu mimi na vitabu mbalimbali nilivyo viandaa, alishangaa sana na kuniuliza
kwavile course yenu ni ngumu, unapata wapi muda wa kufanya yote haya?,
nikamwambia nikiwa na mtengeneza yule ambaye ni mimi, siangalii ugumu wa
mazingira niliyoko, niko tayari kutoa muda wangu ili nimkamilishe yule ambaye ni mimi.
na huwa mwandishi( mwalimu) aliyeko ndani yangu ni mfuatiliaji mzuri wa kazi
anazozitoa, na kuhakikisha kazi anazonipatia nafanya, na pale nisipotekeleza huwa
adhabu pia napata ( kuto kuona raha kamili ya maisha, kukosa amani ya moyo kwenye
kitu ninachokifanya nje ya maagizo) kwa hiyo baada ya kuona hayo nakaa kuomba
msamabha kisha kuendelea na kazi aliyoniagiza ifanyike na isipofanyika haachi
kunikumbusha.

Ni namna najaribu kukuelewesha namna gani mtu wa ndani( ambaye ni wewe)
huwa anafanya kazi pale anapofahamu kuwa unajitambua na kuanza kutoa majukumu
ya kitu gani ufanye, na kwa wakati gani, huwa anatoa direction ya maisha yako, la! Usipo
jitambua huwa analala kabisa na kukuacha kabisa na kukuacha uishi maisha ambayo
sio wewe ( uhalisia wako), ningeweza kukupa mengi anayonifundisha na kunifanyia
lakini kwa haya machache nakupa ili upate mwanga kwamba huwa anafanya kazi
namna gani!



Kwahiyo swali muhimu pia ni kujua ni nini unatakiwa kufanya, kisha kuanza
kutekeleza kile kitu unachotakiwa kukifanya, maana kujua kuwa unatakiwa kufanya nini
na usifanye ni heri usifahamu kabisa, kwahiyo nivyema kujua unatakiwa kufanya nini na
ukafanya kwa uwezo ulionao kwasababu hujui ni lini utaibuka na kufanikiwa zaidi ya vile
unawaza wewe, kuliko ukaacha na baadae ikatokea fursa ukaanza kulaumu, kwanini
sikufanya!.

KWA WAKATI HUU NAFANYA NINI?

Baada ya kujua unatakiwa kufanya kitu gani, your needed to ask yourself, what
things am doing now, then compare to what your doing and what your needed to do.

Kile kitu unachokifanya je! kinaendana na wewe (yule wa ndani)?, au kwa namna gani
kinaweza kumtengeneza ambaye ni wewe ( yule wa ndani ambaye ni uhalisia wako)?.

Wanavyuo wengi waliopo masomoni, wamekwama kwenye hili huku wakijua
wapo kwenye usahihi wao (uhalisia wao) lakini kiuhalisia wako nje ya wao kwa kufanya
vitu visivyo wahusu na havina uhusiano kabisa na utu wao wa ndani.

Wengi wanafanya vitu kwa mihemko, au kwa kuangalia wengine wanataka nini,
bila kujali wao wanataka nini, nawahurumia vijana fulani ninao soma nao wanao fanya
vitu vingi visivyosahihi kwa kuwachekesha watu ( hufanya vitu for leisure of others) na
vingine kwa kuumiza watu na kujiona ni wajanja lakini wanasahau hao watu wanao
wafanyia hivyo ndio wanaotakiwa kusimama mahali kama connection yao lakini sasa,
ule wakati wao watakuwa na uhitaji wa kupata ajira wanaowafikiri kuwa ni connection
zao ndio wanakumbuka maisha ya chuo jinsi yalivyokuwa wakiyaendesha, kunatokea
maneno haya “hii nafasi naona angefaa fulani kuipata lakini kwa zile tabia zake
hafai,( tayari mtu anakuwa amekosa kazi ambayo ingemfaa kabisa aipate na ilikuwa
wazi mbele zake). Ukumbuke ni watu waliofanya vitu kwa kuangalia uhitaji wa watu
kwamba sasa wanahitaji kucheka kwahiyo nifanye hivi ili wacheke, nawakati huu
ninahitaji nifanye kitu fulani ili wanione kwamba niko namna gani (wakati huo unafanya
hujui unaharibu C.V yako kwa watu) ila tu siku zote ukumbuke kuwa kuna C.V aina mbili
1: C.V unayoiandika kwajili ya application za kazi. 2:C.V unayoitengeneza vichwani mwa
watu. Sasa unapoziandaa hizi C.V zote mbili kuwa makini ili usije ukaharibu hata
mojawapo.

Wale wasomi unaowafahamu wako nyumbani, wanauza soksi, barafu, na ice
cream, lakini wanashahada, stashada zao nzuri na matokeo mazuuri, lakini wako pale
kwa sababu, ya uzembe fulani walioufanya wakati wako chuoni kama wewe hapo kwa
vile unavyo vifanya, kosa lililofanyika ni kutojitambua mapema na wengi wanajikuta
wanajitambua wakati wameshatoka masomoni, na kukaa muda mwingi nyumbani na
wakati huo walikwisha kupoteza fulsa walizokuwanazo mapema na kufanya vitu kwa
kuhofia wengine na kujisahau wao.

Ni heri usifanye chochote leoukaanza kufanya kesho kwa kujipunguzia lawama
kwenye kesho yako, lakini wakati huohuo uwe makini kwenye mambo yako yakae sawa



kulikokukaa bila chochote, mwisho wa yote ukaumbuka kwa kujikuta wewe si chochote,
lakini kitu natamani ukifanye ni kitu kitakachoingiza faida kwako kiuchumi, usifanye vitu
vya kudhalilisha utu wako.

“Usipojua wewe ni nani, ni heri kutikufanya chochote, kuliko kufanya chochote
ukajilaumu kesho.” Nikiwa na maana kuwa ukifanya vitu bila kujitambua ni hatari
kwako, kwa sababu, nichukue mfano kuwa wewe ( yule wa ndani) ni Raisi wa nchi au
kiongozi, lakini bado hujajitambua kuwa unatakiwa kubeba nafasi gani, ukaanza kuiba,
ukawa tapeli,fisadi,ukafanaya ukatiri mabimbali, ukapata mashutumu
mengi,ukashtakiwa na kufunguliwa failizakesimbalimbali zenye uthibitisho, ukapata
hukumu ya jaji, ukapita jera na baadae baada yakutoka jera ukakaa na kujiuliza hivi
mimi ni nani? Na ukajua wewe ni Raisi, ukataka kuanza harakati za kuwania nafasi za
uongozi na lengo lako ufikie nafasi ya uraisi,kwa sababu ya shutuma zote ulizozifanya
na kesi zilizoko mahakamani, unakuwa umepoteza vigezo vya kuwania hii nafasi na
kuwa Raisi wa nchi. Kinachobaki hapa ni lawama, kujilaumu kwanini nilifanya haya,
kama ulifanya kwa msukumo wa marafiki, utalaumu kwanini niliwapokea hawa kwenye
maisha yangu,nikawapa nafasi ya kunifundisha wanachokitaka, na ndio wakati ambao
yule mtu wa ndani anaanza kukupatia adhab ya siku zote.

Au mdada ukahangaika na uasherati wakati wa masomo ukapata mimba na
kufanya abortion, ukasahau kuwa WEWE NI MAMA ikafikia hatua ambayo umepoteza
uwezo wa kushika mimba , ukajisenea moyoni sasa natakiwa kuwa mke wa mtu na
niwe na familia, ukaingia kwenye ndoa lakini sikuzote usipate mtoto, baadaye
ukatafakari na kukumbuka njia zako wakati wa ujana, unaaza kulaumu na kuumia siku
zote. Lakini katika yote ni kwa sababu ya kuto kutambua nafasiyakokwabaadaye au
kutambua nafasi yako ya baadaye lakini kiuto kuona thamani yake zaidi ya vitu
unavyovifaya kwa sasa, nikupejambo moja hapa kwamba mambo mengi yanayoharibu
uhalisia wako ukiyafanya ni mazuri na yanafurahisha lakini kwa upande wa pili huwa
yanakung'ong-a.

Sikuzote chunga tabia zako, na ufanye vitu kwa kutoa mihemko yako pembeni ili
vyema na kabra ya kufanya jambo make sure you ask yourself following question,

What to do? Now you should to discover the things to do.
When to do? Your needed to state good and specific time to implement the goal.

Whom one | need to do with? Your needed to find out someone who can help you, who
can promote you, who can advice you, who can tell you the truth.

Why | want to do it? The reason to do, now you need to evaluate the positive result and
negative result. This place your needed to be careful because is the place to approve
goal if it is productive or not.

Where to do? Decide the place which your goal will be carried out, ni jambo la muhimu



sana kujua utafanyia wapi jambolako, na pale unapohitaji uwepo wa watu iwe rahisi
kutoa direction, lakini pia ukichagua eneo mapema nirahisi kupata ushauri kuwa eneo
linafaa au halifai.

After asking those these question, | can allow you to do what you want to do,
according to good answer you give yourself, if you don't get reasonable answer please
find out someone else who can advice you.

Katika yote unatakiwa kujua unafanya nini, kwa wakati gani, na unaleta impact gani
kwako wewe (mtu wa ndani/ uharisia wako)

NIFANYE NINI KAMA NINAISHIJAMBAYE SIO MIMI?.

Unajiuliza hili swali baada ya kujua wewe ni nani na unatakiwa kufanya nini, lakini
kwa sasa unasomea kada ambayo haikupeleki au product yake haimfanyi yule ambaye
ni wewe ( yule wa ndani). Kwa bahati mbaya wengi wakijua hilo, huwa wanaanza
kufanya vitu vya ovyo, wkati mwingine wanaanza kuishi ilimladi, wanaonekana wako
vyuoni kwa kuhofia kurudi nyumbani pasipo sababu za msingi, huwa wanaamua kubeba
ule msemo unaosema chuo bata na kuanza kuishi huo msemo, wakati huo wanaanza
kutoka zaidi, toka walipokuwa na kwenda mbali zaidi, yaani nikama ulitolewa nje ya njia
na baada ya kujua kuwa uko nje ya njia, ndio unaenda mbali zaidi, yaani msituni na
baada ya kupotea huko ukapata matatizo ndipo unaanza kutafuta njia, wakati huo
utasumbuka sana kupata njia sahihi kwa sababu kila njia utakayokutananayo utaona ni
sahihi na inakufaa wakati huo njia hiyo haikuhusu na unaendelea kujichelewesha na
kupotea kabisa.

Hatakama utakuwa umegundua kuwa course unayoisoma haitakufanya kuwa
wewe (yule wa ndani), basi tafuta fulsa mbalimbali kwenye mazingira uliyopo
zinazoweza kumtengeneza yule ambaye ni wewe( yule wa ndani), huku ukiendelea na
masomo, wakati huo ukipiga hesabu mpya kwamba baada ya kuhitimu course uliyopo,
unaenda kufanya application za course itakayo sababisha uweze kumfanya yule
ambaye ni wewe (yule wa ndani) na ukikusanya information mbalimbali na ujuzi kuhusu
course husika, sio kufanya usumbufu kwenye course usiyoipenda, maana unapofikiri
kuwa usumbufu ndio njia ya njema ndio wakati unaoutumia kumharibu yule ambaye ni
wewe (yule wa ndani), na pia kuharibu CV yako kwa watu, maana watu husema
tunasoma na mabosi. Fanya vitu kwa hekima ujitunze.

Tulia masomoni maliza hapo ulipo ndipouanze kumtengeneza yule ambaye ni
wewe 9yule wa ndani ), na kama unafulsa ndani ya masomo , soma hukuukiendelea
kutumia fulsa, lakini pia ukijitahidi kusoma na kumtengeneza yule ambaye ni wewe
(yule wandani).



NIWE WA KIPEKEE?

Ukae ukijizungumzia wewe na kutafakari kwa upana ni tabisa gani ukonayo na
unaionyesha ndaniya jamii, na kukupa upekee wako, yaani sifa za namna yako.

Unajua sikuzote watu hutamani mtu wa tofauti au bidhaa ya tofauti yenye sifa za
kipekee wake, maana ule upekee ndio unaoifanya bidhaa ile, ionekane bora kuliko
zingine, au naweza kukuuliza wewe ni specialist kwenye sifa zipi? Kama hiyo sifa
inauwezo wa kutumika ili uweze kumtengeneza yule ambaye ni wewe,itumie
ikutengeneze lakini kama haupo kwenye uharisia wakwako au tabia ulizonazo siosahihi
hutafikia hatima njema.

KULIHUDUMIA?

Unatakiwa kutafuta kundi ambalo ukilipatia huduma yako litafaidika na huduma
yako lakini wewe ukiwa kwenye process ya kumtengeneza ambaye ni wewe ( yule wa
ndani ).

Muda ule nilipo jitambua ilinibidi kujiuliza je nikundi gani ninalotakiwa
kulihudumia, na kuwapa kitu nilichonacho wakafaidika na mimi nikiwa na mtengeneza
yule ambaye ni mimi ( yule wa ndani), now | have come to realize kuwa ninamakundi
matatu ambayo ni 1. Vijana wa kikristo na wasio wa kristo. 2. Wkristo 3. Jamii ya watu
( watu wazima). Kwenye kundi la vijana nikagundua nina kundi la wanavyuo pia ambao
nivijana almost,kwahiyo nimeingia chuoni nikaanza kuishi maisha yangu ya kawaida
kama wengine wanavyoishi, lakini pia nikichunguza ni namna gani watu huyachukulia
maisha ya chuo nikagundua kuwa jamii inaelewa mtu akienda chuo lazima atakuwa
ameharibika,sasaili bidi kutafuta njia kadhaa za kujaribu kuwabadirisha ndipo nikapata
heading ya hii kazi.

Paleunapojua kuwa ni kundi lipi, unalotakiwa kulihudumia lazimautoe muda wa
kuchunguza vizuri ili ujue linahitaji kitu gani?, linaishije?, namna gani utafanyaili
likukubali kupata huduma kwako?, je ni hudumagani utaitoa kwao na wataikubali?.

PUGWAWAGY
WANAOKUTEGEMEA?

Tukiachana na ile hali unafikiriaga kuwa unatafuta maisha kwaajiri yako, unajilisha
upepo,ukifikiria kuna mkeo/ mumeo, watoto wako, wakati mwingine ni wadogozako na
wazazi,ni watu ambao unatakiwa kujua kabisa wanakutegemea au watakutegemea, na
usipo kaa sawa kwa sasa ukasema nitakamilisha mambo yangu kadiri muda
unavyoenda, utajikuta unaishia kwenye majukumu na hata sikumoja hutafikiria tena



kuwa kuna habari za kuwa wewe ( yule wa ndani).

Ukijua ni nani na nani wanakutegemea na ukaonaumuhimu wao japo huwaoni au
unawaona, hufahamu ni wangapi, huwezi kufanya ujinga pale unapofanya mchakato wa
kumtengeneza yule ambaye ni wewe ( mtu wa ndani ),hapa ndipo unaanza kuona mtu
anasema nitakuwa na watoto wane,ili nianze kutengeneza uwezo wa kufanya
management ya watu sita, na huwa atakuwa serious kufanya kitu anachokifanya ili
aweze kufikia hatua ya kumfanya yule ambaye ni yeye (yule wa ndani), lakini tunakuwa
nawatu ambao mpaka unafika muda wa kuoa na kuolewa hajui atakuwa na watoto
wangapi, ndipo tunapoanza kuona zile familia zaenye watoto kumi na mbili na wakati
huo mzazi anauwezowa kulea watoto wawili, kwahiyo hao wengine kumi wamekuja
kuteseka tu,na baada ya muda tunaanza kuona hao kumi wanaanza kufanyiwa
mgawanyo wa kwenda kwa ndugu na jamaa, ambapo hujui nani anaenda kufanya nini
huko anakoenda maana watu huwa tunatofautiana kunamwingine atawapokea vema
mwingine atawapokea tu kwasababu ninduguyo lakini kifuatacho chuu ya mtoto wako
hakielezeki, ndiomaana sehemu zingine kunasheria ya kuzaa watoto mwisho idadi
kadhaa,hiyo yote walikuwa wanajaribu kupunguza matatizo ya namna hii, kama watu
hawatakaa kutathmini idadi ya watoto watakao kuwa nao basi mamlaka inachukua
jukumu la kupanga kwa niaba yao.

Kwa hiyo kaa tathmini ni watu gani na niwangapi wanao kutegemea, kisha
upange vyema maisha yako namna yatavyokuwa na jinsi utakavyo yaendesha wakati
huo ukimtengeneza yule ambaye ni wewe(yule wa ndani) ili unapofika wakati wa
majukumu, uwena focus ya jambo moja



