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HUSSEIN ISSA TUWA

“Lengo langu lilikuwa kuiridhisha nafsi yangu kwa kufanya
nikipendacho, na kuwaridhisha wasomaji kwa kazi zangu.
Nilishavipata vyote hivyo, sasa nashindania nini?”




ZIARA HAMSINI
NA MOJA ZA
BINGWA

Zamani nilizoea kusikia watu
wakisema, "fulani kapigwa
mvua saba" kwa kosa fulani.
Wengine wakisema, "kala
masika saba"... na vitu kama
hivyo, wakimaanisha kuwa
kafungwa jela "miaka" saba.
Ina maana waliiwekea miaka
tafsida ya kuifananisha na
misimu ya mvua/masika.

Tarehe 6 Novemba mwaka
huu nikijaaliwa uhai,
nitatimiza miaka hamsini na
moja ya kuzaliwa.

Tofauti na ilivyozoeleka, mimi
naitazama miaka hii hamsini
na moja kama ziara zangu
hapa duniani mpaka sasa.
Hivyo ndivyo (ziara) hamsini
na moja za Tuwa zinapoingia
kwenye picha. Kila mwaka
wangu mmoja nautazama
kama ziara moja hapa
duniani. Na hakika, hakuna
ziara mbili zinazofanana.

Kimsingi sote hapa duniani
tumekuja kuzuru tu, kisha
tunarudi tulikotoka, kwa
Muumba. Hata hivyo, sio
lengo langu kutoa mawaidha
hapa. Ni kwamba, hapa
nimesimama kwenye kizingiti
cha kuiingia miaka hamsini
na moja, halafu nageuka
nyuma kuzitazama ziara
zangu zilizopita, hususan
mapito yangu katika uandishi
wa riwaya.

Japo ziara zangu za uandishi mafanikio namna vile. Nilijua
zilianza tangu nikiwa na kuwa, kadiri unavyozidi
miaka 7 nilipoanza kujua kupaa, ndivyo mweleka
kusoma na  kuandika, unavyokuwa mkubwa zaidi.
ningependa zaidi Nikajiuliza. Je, ni kwamba
kuzitazama (kuitazama) zile naandaliwa kwa mporomoko
ziara (ile miaka) zinazoanzia mkali zaidi?
mwaka 2002, ambapo
kazi yangu ya kwanza, Nikatulia kidogo.
“MTUHUMIWA, ilitoka kwa
mara ya kwanza kwenye Mwaka 2013 riwaya yangu
gazeti la Kiu Ya Jibu. ya kizungu “TEMPORARY
ORPHAN", ikanipatia Tuzo
Mapokeo yake yalinijaza yangu ya pili, The Burt Award
ujasiri wa kuendelea Literature for Young Adults.
kuandika. Na hapa nikapata lkaniweka kwenye daraja
somo kubwa sana lililojenga jingine.
msingi wa maamuzi yangu ya
baadaye, kuhusu uchapishaji Katika hizi,

ziara zangu

wa vitabu. Lilikuwa ni somo nimeweza kuandika pia riwaya
(2006),
(2012),

chungu sana kwa kweli. lla za: MDUNGUAJI
sitalijadili hapa. UTATA WA 9/12
MTUHUMIWA
Mwaka 2003 nikaandika (kitabu-2015)
“MKIMBIZI", (kitabu 2007).B ONDIA
Jamii ikaniambia kuwa(2016),
imenikubali rasmi kwenye W I M B O
tasnia. WA GAIDI
(2017),
Mwaka 2004, nikaandika MTAFITI
“MFADHILI, na Mwaka (2019). Na
2005 ikanipatia tuzo yangu 2021 “MISS
ya kwanza kwenye fasihi - TZ" '
McMillan Aidan Award for
African Literature! Kitabu
kikaingia kwenye mtaala
wa elimu nchini.

Kwa kweli hapa hata
mimi mwenyewe
nilianza kuogopa.
Nikajitafakari
sana jinsi

s afar.i
yangu ya
uandishi
ilivyoanza
k w a



Si haba kwa kweli.

Si hivyo tu, ziara zangu
zimenipitisha kwenye mengi
mengine ndani ya uandishi.
Naangalia jinsi nilivyotegwa
na wasomaji kwa
kushindanishwa na waandishi
wakubwa wa wakati huo. Na
jinsi nilivyoukwepa mtego
huo mbaya.

Nilijua kuwa lengo langu la
kuanza kuandika halikuwa
kushindana na yeyote kati ya
walionitangulia au nilioingia
nao kwenye fani.

Nilijua, kwenye mashindano

kuna matokeo mawili -
kushinda au kushindwa.
Lakini zaidi, nilijua kuwa

usiposhindana, hushindwi.

Lengo langu lilikuwa
kuiridhisha nafsi yangu kwa
kufanya nikipendacho, na
kuwaridhisha wasomaji kwa
kazi zangu. Nilishavipata
vyote hivyo, sasa nashindania
nini?

Nikaamua kushindanisha kazi
zangu zenyewe kwa zenyewe,
ili nisijibweteke.

Na matokeao yake hayajawa
mabaya, Al Hamndu Lillaah!

Nautazama uzinduzi wa
kitabu changu cha MTAFITI
pale Makumbusho ya Taifa,
tarehe 23 Septemba 2019,
ambapo kwa mara ya kwanza
niliona watu wakipanga foleni
kununua kitabu cha fasihi ya
Kiswabhili.

Natazama jinsi
tulivyofanikiwa kuunda
umoja wetu wa UWARIDI, na
mafanikio na changamoto
nilizokutana nazo ndani ya
umoja huu.

Nautazama  MFUKO WA
RIWAYA WA UWARIDI, na jinsi
tulivyoweza kutoa vitabu
vitano kwa nguvu zetu
wenyewe mpaka sasa.

Nalitazama tukio kubwa
kabisa kupata kutokea
linalohusu vitabu, waandishi
na wasomaji, tukio la MJUE
MTUNZI.

Naitazama NGAO YA MTUNZI
niliyoipata kupitia jukwaa hili
la MJUE MTUNZI.

Hakika, kuna somo kubwa
sana nimevuna kuhusu tasnia
yetu kupitia UWARIDI.

Naweza nikaendelea weee,
mpaka mkaboreka, kama
bado hamjaboreka mpaka
sasa.

Itoshe tu kusema kuwa,
haya yote hapo nyuma,
ndiyo yamekuwa msingi
wa maamuzi yangu kwenye
uandishi, kwa mtaji wa ziara
zangu "hamsini na moja".

Ndiyo leo najikuta nasimama
kwenye kizingiti cha miaka
hamsini na moja ya ziara
zangu hapa duniani.

nimekuwa athari

Je, na

ipaswayo kwenye jamii ya P

wasomaji, na waandishi?

Ninapaswa nifanye nini zaidi

baada ya hapa - nistaafu
kuandika?

Sijui kwa kweli, ila yote kwa

yote, namshukuru sana
Mwenyezi Mungu, kwa
kuniwezesha kuyatimiza

haya niliyoyatimiza kwenye
uandishi mpaka sasa.

Nawashukuru wazazi, na
familia yangu kwa kuniunga
mkono kwenye kazi zangu za
uandishi.

Nawashukuru waandishi
wenzangu kwa kuwa sehemu
ya mafanikio yangu kwa
kunishauri, kushirikiana nami
na kuniunga mkono, na kwa
kunipa nafasi ya kuwashauri
na kuwaongoza kama Rais wa
UWARIDI.

Nawashukuru wauzaji wa
vitabu nchini pamoja na
wamiliki wa maduka ya
vitabu, kwa  kuendelea
kuuza kazi zangu Kila
ninapozitoa, na zaidi...

nawashukuru wasomaji wote
kwa kuendelea kusoma na
kununua kazi zangu.

Naamini, sijatimiza makubwa
sana, lakini haya niliyoweza
kuyafanya kwenye hizi ziara
zangu hamsini na moja ndiyo
majaaliwa yangu.




ZULIA LA FASIHI
JAMVI

MIAKA

NA MWANDISHI WETU

Kwa wapenzi wa riwaya Tanzania
hasa zile za kijasusi, jina hili 5l
geni kwao kwani tangu mwaka
2013 limekuwa likiwaburudisha
katika uga huo.

JAMVI la SIMULIZI ni jukwaa
la riwaya lililoasisiwa na
Mwandishi Richard Mwambe
au wengi humtambua kama
Kamanda Amata.

Katika Siku hizi chache zilizopita,
kupitia ukuta wake wa Facebook
amekuwa akitusimulia juu ya
safari nzima ya Jamvi la Simulizi,
milima na mabonde mpaka sasa
linakaribia miaka Kumi.

"Kuandika ni kitu kimoja na
kuunda jukwaa la Wasomaji
ni kitu kingine/ anasema
Mwandishi Richard Mwambe.
Aidha anasema kwamba
Mwandishi licha ya kuandika
lazima ajue pia jinsi ya kujenga
mashabiki.

Miaka Kumi ya Jamvi la Simulizi
anaielezea kama safari ngumu
sana aliyowahi kuisafiri
kikalamu. Na anawataja wote
walioshirikiana naye kwa namna
moja au nyingine kutengeneza
fan base yake.

la

SIMULIZIS

RICHARD MWAMBE
KAMANDA AMATA

Richard MWAMBE anamtaja
Andrew Carlos kuwa ni mtu
wa kwanza kumshika mkono

na kumwonesha nini soko
la kigijitali linataka. Huyu
ndiye aliyemtangaza na

kumtambuliaha kwa wapenzi
wa riwaya. Nao wakampoke Kwa
mikono miwili akiwa na riwaya
yake ya Msitu wa Solondo.

Amata anamtaja Frank Masai,
Gadison Baita na Mtoto wa
Beka kama waandishi wenza
waliochangia sana kuinua
Jamvi la Simulizi kati ya Miaka
2013-2015.

Kuhusu mafanikio ya jukwaa
hilo, Amata anasema, “mafanikio
yapo. Kwa miaka yote tisa
tumeadika riwaya karibu 40
nyingi zikiwa za kichunguazi.
Tumetoa vitabu vinne; Tufaa
Jekundu 2015, Cronoc 7 2016,
Mpatanishi 2018 na Harufu
ya Kifo 2020. Bado tuna riwaya
nyingi ambazo hazijafanywa
vitabu ila mpango upo.”

Amata aliendelea kusema,
“ukiachana na hilo, tukaanzisha
jarida tepe ambalo tunalitumia
kama sehemu ya kuwatangaza
waandishi kwa kuweka kazi zao,
kueleza safari zao za kiuandishi
lakini zaidi ni kuijuza jamii kile

ambacho waandishi wao
wanafanya. Hili jarida linaitwa
Ngurumo ya Mwandishi.”

Ukiachana na jarida, kupitia
jukwaa la Jamvi la Simulizi
wameanzisha NGO inaitwa
Kitabu Maisha ambayo
inafanya kazi na shule za
sekondari za serikali kote
Tanzania.

Kwa sasa Jamvi la Simulizi
linasimamiwa yeye mwenyewe
kama Muasisi na Rey Stanley
kama mratibu.

“Tunapoelekea azimisho Ila
MIAKA KUMI ya uwepo wa
Jamvi la Simulizi, tunafikiri
kuwapa shukrani wapenzi
wa riwaya ambao wao ndiyo
chagizo kubwa sisi kufika
hapa.” Amata alisema.

“Tutafanya nini Kwa ajili Yao?
Hilo tumeliweka kwenye
mabano. Lakini 2023 tutakuwa
na Siku maalum ya kufanya
jambo na Wasomaji wetu.”
alimaliza.

Kauli mbiu yao inasema "Sisi
tunaandika, ninyi mnasoma."

Tulizo tunawatakia wana Jamvi
la Simulizi kila la kheri.



hakuna chochote chenye maana
ninachoandika.

Wakati huo zilikuwepo hadithi
¥ zingine kadhaa ambazo tayari
nilikwishazianza na zingine
zilikwishakamilika lakini
sikuzipa go ahead kutokana na
sababu mbalimbali. Niliporejea
masomoni semister iliyofuatia
nikajikuta nimetingwa na
ratiba za chuoni, lakini wazo la
kuiandika MONEY BANK likawa
bado linanifokea akilini.
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Nakumbuka wazo la kuiandika
riwaya ya MONEY BANK lilianza
nikiwa safarini, ndani ya gari
binafsi tukiwa watu watatu.
llitokea tu katika mazungumzo
yetu, mmoja miongoni mwa
watu tuliokuwepo pale garini
alikitaja kisa cha wizi wa fedha
uliotokea katika benki moja
ya serikali katika nchi jirani
ya Kenya. Ukweli ni kwamba
aliyetaja kisa hicho alikitaja
kwa ufupi sana, lakini hakujua
ni kiasi gani nilikipenda kisa
kile. Nilichelea kuomba kisa
kile kiendelezwe kutokana na
umuhimu wa mada iliyoingia
katikati wakati kisa kile cha
uporaji kikiwa kinasimuliwa.
Hivyo nilichukua sehemu ileile
fupi ya kisa kile na kukihifadhi
kwenye sehemu ya kuhifadhia
kumbukumbu kwa muda mrefu
(longterm memory).

Baada ya ile Semister kupita,
nilirejea tena Zanzibar miji
ambao wazo la kuiandika
MONEY BANK lilichimbukia.
Na hapa nikiri kuwa mazingira
ambayo wazo limechipukia
huwa na athari kubwa vya
mwendelezo wa wazo hilo.
Wakati nimerejea Unguja
nilianza mara moja kuandika
kwa hamu na raghba zaidi
kwa kuwa niliamini kikwazo
kilichonizuia nisiandike kwa
kipindi kirefu (masomo) kilikuwa
kimeondoka.  Wakati huo
nilikuwa nimeshafanya mtihani
wangu wa mwisho wa chuo.

Hapo basi nilianza miswada
mipya na kuiendeleza mingine,
Baada ya kuachana na watu ikiwemo hadithi iliyopendwa
hao niliokuwa nao ndani sana kwenye kundi sogozi la
ya gari, kila mmoja alishika WhatsApp niliyoipa jina la DISKO
hamsini zake, lakini mimi kisa LIMEINGIA MMASAIL. Wakati
kile kilinisumbua sana akilini. DISKO ikiendelea kusomwa kwa
Kuanzia hapo, nilijaribu mara hamasa zote ghafla tu nilijikuta
kadhaa kukitia kisa kile kwenye nikiihisi tena hamu ya kuiandika
maandishi lakini nilishindwa. MONEY BANK, lakini mambo
Hiyo ilikuwa ni mwezi wa tatu bado yakawa yaleyale. Nilikuwa
mwaka huu. Nilijaribu tena na nafeli zaidi katika namna ya
tena, lakini kila mara niliona kuiendeleza hadithi. Suala la

WAZO LA MWANDISHI
W MONEY BA

kazi
huwa

si
mimi
katika automatiki. Yaani pale

kuanza
kwani

kwangu,
naamini

ninapoanzia huwa si mimi,
bali ni maandishi yenyewe
yanajiandika, hivyo sijipi ujiko
wa  kuyakosoa  maandishi
ambayo nimeamua kujiandika
yenyewe. Kwangu si tatizo pia
kuona najaza maneno mengi
yasiyo, kwani naamini kuwa
ninayo nafasi ya kukisoma
kile nilichokiandika na
kukipangua hata mara kumi,
kisha nikapata mtiririko mzuri
wenye mantiki. Hivyo mpaka
hapo utaona kuwa tatizo kubwa
lililokuwa likinikabili wakati
wote wa mwanzo kuiandika
MONEY BANK ilikuwa ni
ukomo wa mawazo ya kile
ninachokiandika, ni leile
waandishi wanayoiita writer's
block.

Baada ya kupita kipindi kidogo,
nikiwa safarini naelekea shamba
moja inayoitwa MATEMWE
iliyopo kaskazini mwa Unguja,
ndipo wazo la namna vya
kuiendeleza MONEY BANK
lilivyopatikana. Ukiisoma riwaya
hii, utakutana na kipande hiki.

"MWAKA 2015, siku hiyo Mzee
Chande akiwa njiani ndani ya
gari lake. Alikuwa akielekea
mkoa wa Kaskazini, huko
ilipo shamba moja inayoitwa
Matemwe. Akiwa kwenye
gari yake, siku hiyo alikuwa
na mawazo sana. Njia nzima
alikuwa akiyaangalia mandhari
aliyokuwa akiyapita pasina hata
kuyazingatia.

Akili yake ilikuwa mbali mno.



Lakini kama sadfa tu, ikatokea
akamakinika na kitu kimoja
alichokiona kwenye nyumba
zilizokuwa pembezoni mwa
barabara. Hapa alikuwa maeneo
ya Kbweni, Bububu.

Kama bahati tu, macho yake
yalikumbana na maduka mengi
yaliyokuwa na neno lenye
maana nzito sana kwenye
maisha yake.

Mzee Chande licha ya kuwa
mfanyabiashara maarufu wa
nafaka, ambaye alijitafutia soko
la nafaka kwenye hoteli za kitalii
huko maeneo ya shamba, pia
alikuwa na kazi nyingine ya siri.
Mzee huyu alikuwa ni mafya.
Alikuwa muuaji wa kutumwa.
Kama utamwita The Hitman
utakuwa sahihi. Fauka vya
umafya, pia alikuwa ni wakala
wa magenge ya uporaji
kutoka nje ya nchi. Kila genge
la ujambazi miongoni mwa
magenge hayo yalimpatia jina
maalumu la utambulisho wake.
Kwenye moja miongoni mwa
magenge hayo magenge hayo

alijulikana kama “WAKALA
namba 47.
Akiwa njiani kuelekea

Matemwe, mawazo yaliyokuwa
yakimuumiza kichwa chake kwa
wakati huo, ilikuwa ni kwa jinsi
gani ataweza kuikamilisha kazi
aliyopewa na waajiri wake. Kazi
yenyewe haikuwa ya kitoto.
llikuwa ni kuipora hazina kubwa
ya vito vya dhahabu iliyokuwa
imehifadhiwa kwenye benki
moja huko maeneo ya Kiembe
Samaki. Pamoja na ugumu
wa kazi hiyo aliyopewa, Mzee
Chande alikuwa hodari wa
kupangilia mbinu zake. Aliamini
kuwa muda wowote atakaoingia
ulingoni kupambana na adui
yake, muda huo alitakiwa kuwa
kama maiji. llivyo, maji siku zote

hukwepa miinuko na kufuata
mteremko, lengo likiwa
ni kuvikwepa vikwazo na
kuzishambulia sehemu dhaifu.

Kwa mtindo huo, aliamini
katika mbinu ya kivita isemayo,
“mtu ataweza kushinda vita,
ikiwa tu ataijua hali ya adui
yake.” Hatua ya kwanza ikawa ni
kuitambua hali ya mfumo mzima
wa benki ile. Ubora na udhaifu
wake. Baada ya kuyatambua
hayo yote, ndipo alipoijua njia
itakayomwezesha kufanikisha
kazi ya mabosi wake."

Kwenye kipande hiki
nilichokinyofoa kwenye riwaya
hii, ipo safari ya kuelekea
Matemwe iliyofanywa na Mzee
Chande. Tukio hili ni halisi na
kweli kabisa. Ni mimi mwenyewe
mwandishi ndiye niliyekuwa
safarini siku hiyo, kisha wazo
la jinsi ya mwendelezo wa
hadithi yangu utakavyokuwa
likapatikana kwenye safari
hiyohiyo. Umeona jinsi mawazo
ya kuandika yanavyopatikana
kimazabe? Na hii hutokea zaidi
kwenye visa korofi kama kilivyo
kisa hiki cha MONEY BANK.

Najua wutadhani kuwa hapo
tayari kila kitu kilishakamilika,
ikabakia tu kuandika. Hasha!

Baada ya hatua hizi mbili
katika kuisogeza hadithi hii
kwenye asilimia karibu 60,
ikawa kasheshe ni kuzimalizia
hizo 40 zilizobaki. Hizi
bwana zilipatikana kwa idea
zinazotoka kwenye filamu
tunazozitizama. Na filamu
yenyewe hata sikuitazama
mimi, nilisimuliwa tu na mdogo
wangu, ambaye hata jina la
filamu yeye mwenyewe hakuwa
analikumbuka.

Kwa mantiki hiyo, sitokuwa
na uwanda mpana wa kuutaja

mchango wa filamu hiyo
kwenye hadithi hii ya MONEY
BANK , ila nikiri kwamba filamu
hiyo imekuwa na mchango
mkubwa sana katika kuipamba
hadithi yetu ya MONEY BANK.
Dokezo ni kwamba, namna
ya kuwatoa walinzi wote
ndani ya benki na kuhamia
nje ili kuwazuia waporaji wale
wasimwibie Mzee Chande, idea
ile ilipatikana kwenye filamu
hiyo niliyosimuliwa.

Ni hivyo, kama isemwavyo siku
zote kuwa fasihi si ombwe,
kwamba uandike kitu ambacho
hakipo kwenye maisha vya
ulimwengu huu. llivyo, mtu
huzungumza au kuandika kile
ambacho macho yake yalipata
kuoana au masikio yalipata
kusikia. Hivyo mchango wa
movie hii na zinginezo, pamoja
na utafiti mbalimbali nilioufanya
kwa kutembelea baadhi ya
maeneo, kuperuzi mtandaoni
nikiwa natafuta taarifa muhimu
zilizohitajika kwa ajilibya
kuileta MONEY BANK kwenye
uhalisia, hayo yote ni mambo
yaliyofanikisha kukamilika kwa
riwaya yetu hii.

Kwa kuhitimisha ni kwamba,
ndani ya miezi kama nane
niliyoitumia kuandika riwaya
hii, msimuliaji wa kile tukio

lililotukia kule nchini Kenya
hakuwa na taarifa kuwa
mimi nilikuwa nikihangaika

kuihamishia simulizi hii kwenye
maandishi. Lakini katika
mwezi huu wa nane tangu ile
siku tuliyokuwa ndani ya gari,
nilikaa tena na yule bwana na
kumuonyesha hatua niliyofikia
katika  kuiandika  simulizi
ya MONEY BANK. Jamaa
alishangaa sana, akaniuliza kwa
lugha ya kizungu, "My God! You
turned my story into a novel!?"
nilimjibu, "Yes, come and read



few chapters of it..!I"

Jamaa alisoma kurasa kadhaa
hapohapo kwenye kompyuta
yangu huku akipatwa na hisia
za furaha zilizoambatana na
mshangao kwa mpigo mmoja.
Kisha aliniuliza kuhusiana
na utafiti juu ya tukio halisi.
Kuwa labda nilishawahi
kulifuatilia  tukio lenyewe
mtandaoni. Nilimjibu hapana,
na nikamweleza kuwa sikufanya
hivyo kwa kuhofia maandishi
yangu kutekwa na uhalisia wa
tukio halisi.

Nilihitajia MONEY BANK iwe
hadithi bunilizi yenye uhalisia
uliotokana na utashi wangu
mwenyewe, na sio ule wa tukio

halisi. Isingekuwa vibaya
kulivisha tukio hili uhalisia wake
kamili uliotiwa nakshinakshi

za kifasihi, lakini mimi sikutaka
hivyo. Ni mapenzi binafsi ndiyo
yaliyoniongoza kulikwepa
hilo na kuumiza kichwa katika
kutafuta uhalisia wangu mimi
mwenyewe.

Naam, kwa namna hiyo, asilimia
60 na zile 40 zilizobakia za
MONEY BANK na vikorombwezo
vingine vilivyoongezeka
kama vile normalized power
of language (nguvu ya lugha
isiyotambuliwa na wengi),
hadaa za mchezo wa bao la
kete (chase body) na za namna

nyingine kibao, hadithi hiiikawa '

imekamilika hivyo kwa
kuandikwa katika kipindi cha
miezi isiyopingua tisa.

Tulizo tulihitaji kujua ka
nini aliamua kutumia jina la
Kiingereza kwenye kazi ya

" Kiswahili, alisema haya.

Mwanzoni jina la Kiswahili ndilo
lililoanza kunijia akilini, ambalo
likikuwa ni WAKALA. Lakini
baadaye nililibadilisha baada
ya kuuangalia mwelekeo wa
hadithi yangu na na pia katika
kutafuta jina lenye ushawishina
mvuto zaidi, ndipo nilipotumia
jina la mission ambayo
ilitekelezwa na wahalifu ndani
ya hadithi, ndilo nikalifanya
jina la kitabu. Lakini katika
kukinda utambulisho wa lugha
ya Kiswabhili, ndipo nilipoibuka
na maneno Siri Mtegoni, Hazina
Mkononi, angalau iwe ni ishara
ya lugha iliyotumika ndani ya
stori. Yote kwa yote ni sanaa
tu ndiyo iliyopelekea hadithi
hii kupewa jina la Kiingereza
badala ya Kiswalhili.

Ukawa mwisho wa mahojiano
yetu kwenye wazo la mtunzi
ambapo Rajab Said ameeleza
vema mapito yake mazito wakati
anaandaa kitabu cha Money
Bank.

Tulizo Media tunamtakia kila
la kheri kijana huyu kwenye
uwanda huu wa fasihi andishi.
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Ni Muunganiko wa Kazi
Sita.
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Nina umri wa miaka 42 sasa,
ni mtu mzima sasa, uongo?.
Historia yangu ya wuandishi
ilianza mwaka 1991 wakati huo
nikiwa darasa la kwanza pale
Shule ya Msingi Kiezya Kigoma.
Mzazi wangu alichelewa sana
kunipeleka shule ya msingi
(Mie sikuanza shule ya awali)
kwa hiyo vijana wa rika langu
walipokuwa wakitoka shule
walikuwa wakininyanyasa
sana kwa kuwa nilikuwa sijui
kusoma. Nilipoingia darasa
la kwanza mwaka uliofuata,
nilikuwa na hamu ya kujua
kusoma kuliko kitu kingine
chochote, na nilipomaliza zile
herufi 26 yaani “A" hadi “Z"
tayari nilikuwa najua kusoma.
Na hapo nikaanza kusoma kila
kitu. Kwa kuwa uelewa wangu
haukuwa mkubwa, kitu pekee
nilichokuwa nikikielewa ni
hadithi. Namshukuru sana
baba yangu Mzee Msafiri
Wamaywa ambaye alikuwa
na utamaduni wa kununua
magazeti kila siku. Hapo ndipo
nilipoanza kuzipenda hadithi
na hazikupita siku nyingi
nikakutana na mwenzangu
mmoja aitwae Halfan ambaye
alipenda hadithi pia. Tukajiunga
Maktaba ya Mkoa wa Kigoma
ambapo tulimaliza vitabu
vyote vya hadithi vilivyokuwa
Maktaba ndani ya siku 90 tu!
Baada ya hapo tukawa hatuna
cha kusoma. Ndipo tulipoanza
kuandikiana hadithi. Mimi
namundikia yeye asome na yeye

Safavi Ya Mtunzi

Hussein

Wamaywa

Alipotoka na Anapoelekea

ananiandikia mimi nisome. Hali hii
iliendelea mpaka pale walipopata
mgeni kwao ambaye hakuamini
kama zile hadithi tuliandika sisi
kutoka vichwani mwetu. Ubishi
wake ulitufanya tuone kwamba
tunaweza na safari ya utunzi
ikaanzia hapo rasmi.

Nje ya hapo historia yangu kwa
ufupi ni kama hii ifuatayo:-

Hussein  Wamaywa alizaliwa
katika Hospitali ya Maweni iliyopo
katika Halmashauri ya Manispaa
ya Kigoma Ujiji, Mkoani Kigoma
tarehe 27, Julai’ 1980. Alisoma
shule ya Msingi Kiezya mwaka 1991
hadi 1997, Mwaka 1998 alijiunga
na Kituo cha VUjiji Sekondari
alikohitimu elimu ya Sekondari
mwaka 2001. Baadae mwaka 2004
alisomea lJinsia na Maendeleo
katika Chuo cha Mtandao wa Jinsia
na kupata cheti kilichomuwezesha
kujiunga na Chuo cha Dhahabu
Film Art College mwaka 2005
ambako alitunukiwa Stashahada
ya Utayarishaji na Utengenezaji wa
Filamu mnamo mwaka 2007. Pia
amepata kozi fupi fupi za utunazi
wa kazi za ubunifu kutoka Idara ya
Sanaa ya Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) na ana cheti cha
Uandishi wa Habari alichokipata
kutoka Royal College of Journalism
(RCJ). Kwa zaidi ya miaka kumi
sasa Wamaywa amekuwa akifanya
kazi na magazeti mbalimbali kama
Mtunzi, Mshauri, Mwandishi na
Mhariri. Huu ukiwa upande mmoja,
upande wa pili Wamaywa ni

ni mwanaharakati wa Haki za
Binadamu, Jinsia na Maendeleo
na Mwezeshaji ngazi ya Jamii
na amefanya kazi na Mashirika
mbalimbali ya ndani na nje
ya nchi katika kupigania
maenedeleo endelevu ya
watu walioachwa pembezoni
na mfumo wa maisha kazi
anayoendelea nayo hadi sasa.
Kwa sasa Wamaywa ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Mfuko wa Fasihi Tanzania
unaolenga kurejesha hadhi
ya fasihi nchini na kuifanya
fasihi kuwa zana muhimu ya
maendeleo ya jamii. Pamoja
na mambo mengine, Mfuko wa
Fasihi ndiyo pia unaoandaa
Tamasha la Fasihi ya Kiswahili
ambalo linafanyika mara moja
kila mwaka.

Kususu Tuzo ya Mabati, alikuwa
na haya ya kuzungumza.

Tuzo ya Kiswahili  ya
Mabati-Cornell ya Fasihi ya
Kiafrika, (Kwa sasa inaitwa Safal
Cornell) ni tuzo inayolenga
kutambua kazi bora na nzuri
zilizopo katika lugha ya kiafrika.
Tuzo hii hutolewa kila mwaka
kwa miswada bora, ambayo
haijawahi kuchapishwa katika
tanzu za riwaya, ushairi, wasifu
na riwaya za picha. Miswada
inayoshinda huchapishwa na
shirika la uchapishaji vitabu
la East African Educational
Publishers (EAEP). Na mswada
bora wa ushairi hufasiriwa kwa



kwa Kiingereza na kuchapishwa
kitabu na shirika la Africa
Poetry Book Fund. Tuzo hii
inadhaminiwa na kampuni ya
Mabati Rolling Mills, Kenya,
na kampuni ya ALAF Limited,
Tanzania (ambazo ni miongoni
mwa kampuni za Safal Mauritius
Limited); pia na Ofisi ya Makamu
wa Mkuu wa Maswala ya
Kimataifa katika Chuo Kikuu cha
Cornell, na Idara ya Taaluma za
Afrika ya Chuo Kikuu cha Cornell,
Marekani. Nikirudi katika
swali lako, waandishi wengine
wanatakiwa kuwa na ubunifu
wa hali ya juu katika visa vyao
na waviandike kwa umabhiri ili
kuleta mantiki katika maandishi
yao. Hata hivyo wanapaswa
kutambua yale ni mashindano
na katika mashindano wote
mnaweza kuwa bora, lakini
ni lazima apatikane mshindi.
Hivyo kukosa Tuzo haina maana
kwamba wewe sio mwandishi
mzuri.

Pia alieleza mazingira
mazima ya mwandishi wa
riwaya yanavyokuwa kwenye
kutayarisha kazi zake. Unaanza
nini na kipi kinafuata?

Labda niseme kwa upande
wangu naamini utunzi wa
riwaya ni kipaji na kipaji hakina
muundo (MEENTT ) ambao
unaweza kusema utaufuatisha
kila wakati. Hapa nina maana
utayarishaji wa kazi za sanaa
na pengine fasihi hutofautiana
kati ya mwandishi mmoja na
mwingine. Kwangu mimi huwa
ninaanza na wazo (idea), wazo
hulipata popote katika vitabu
vya watu wengine, katika
mzungumzo ya kawaida ya kila
siku, kupitia vyombo vya habari,
mitandao ya kijamii na kwingine
kwingi, na wakati mwingine
katika tafakuri za kawaida za
kila siku. Nikipata wazo huwa

naliandikia muhtasari kwa ufupi
(Rejea kitabu cha Mkakati wa
Kuelekea lkulu na EPA). Baada ya
hapo huanza kukisuka kisa cha
awali kabisa (Skeleton) cha mkasa
huo.

Baada ya hatua hii, taaswira ya
riwaya yangu huanza kuonekana
na ni katika hatua hi ndipo
ninapofanya utafiti wa masuala
yanayohitajika ili kuipa riwaya
yangu uhalisia na kuifanya ilete
mantiki kwa  watakaoisoma.
Ninapokamilisha utafti, kazi ya
kuandika huanza (hapa tunaanza
kuweka nyama katika ile Skeleton
yetu). Huwa naandika maneno
500 hadi 1000 kila siku asubuhi
na mapema baada vya kuamka.
Riwaya ikikamilika hujipa muda
na kuisoma kwa mara ya pili huku
nikiiboresha zaidi.

Baada ya kuridhika nayo huwa
ninaipeleka kwa Mhariri kwa ajili
ya ubhariri. lkitoka kwa mbhariri,
huboreshwa tena (iwapo kuna
maboresho) baadae ndiyo taratibu
za kuichapisha huanza. Nimesema
huu ni muundo wangu binafsi.

Upande wa idadi ya vitabu
alivyovitoa.
Nadhani vinaweza kuwa saba

au vinane hivi. Ndiyo ni vinane
ambavyo vimechapishwa, Vitano
vya riwaya na vitatu vya kijamii.
Katika Riwaya nimeandika
zifuatazo; Kauleta Nani? Siku Isiyo
na Jina, Mkakati wa Kuelekea lkulu,
Mapenzi Yamelogwa na EPA=
Eleza Pesa Alipozificha. Vitabu
vya Kijamii ni Ndoto za Lowasa,
Kusimama Tena Bila Mume na
Wanawake Mashujaa wa Kolelo
Morogoro. Aidha ninazo riwaya
kadhaa ambazo hazijatoka ambazo
ni Moyo wangu Unaungua, Nipe
Roho yako, Kivuli cha Huzuni,
Wasalimie Kuzimu na Simulizi fupi
ya Malkia wa Mikosi.

Kilichomsuku kuandika kitabu
cha MKAKATI WA KWENDA
IKULU ni hiki.

Kuna wakati Wastaafu wa
lliyokuwa Jumuia ya Afrika
Mashariki WEER T ET G ELE
na kuvua nguo hadharani
wakishiniza Serikali iwalipe
mafao yao. Kitendo kile cha
kuandamana na kuvua nguo
hadharani huku wakipigwa na
FFU kilinigusa sana, nikafikiri
mtoto wa mstaafu ambaye
atakuwa anasoma/ameajiriwa
au yuko katika madaraka
atakuwa mtu wa namna gani
baada ya tukio lile? Ni hapo
lilipokuja wazo la kuandika
mkasa ule. Mkakati wa Kuelekea
Ikulu unazungumzia ufisadi na
uzandiki walioanao wanasiasa
ambao huimba nyimbo nzuri
jukwaani hali maisha vyao
halisi yakiwa tofauti na kile
wanachohubiri. Wengi ni wezi
wa mali za umma, mafisadi na
watu wenye kiu kali ya utajiri.
Mkakati pia unazungumzia
namna jamii  inavyoshiriki
kuwatengeneza mafisadi wa
kesho, ni riwaya ya kipepelezi
iliyosheheni mapigano na
mambo mengi vya Fasihi.
Ni riwaya inayowataja kwa
majina watu mashuhuri kama
Mwalimu  Nyerere, Marais
Wastaafu Jakaya Kikwete na
Benjamin Mkapa. Aidha vyama
kama CCM, CUF, Chadema na
UPDP vimetajwa kwa namna
ya kuvutia sana pamoja na
viongozi wao akina Philip
Mangula, Freeman Mbowe,
Profesa Ibrahim Lipumba n.k

Zitto Kabwe aliwahi kusifia
kitabu chake hadharani. Ni
hali gani aliyojisikia baada ya
kusifiwa. Alisema haya.

Nilifurahi sana. Zitto Ruyagwa
Kabwe mtu makini na ni



na ni msomaji mzuri wa vitabu,
hivwo kusoma kitabu cha
mwandishi mdogo asiye na
jina kama mimi na bado apate
muda wa kukichambua na
kukichapisha gazetini ilikuwa
zaidi ya faraja kwangu. Ni bahati
mbaya ameshindwa kunipa fursa
ya kuandika kitabu cha maisha
yake.

Siri ya kutunga majina mazuri ya
vitabu kama vile EPA.

Hiki pia ni kipawa kingine. Jina
la riwaya linatakiwa kuvuta
hisia, mtu akilisoma tu atake
kujua ndani yake kuna nini. Na
kwa sisi tunaoandika riwaya za
masafa marefu ambazo hazina
picha hata moja ndani yake, jina
ni muhimu mno. Lakini kwangu
mimi huwa naanza kusuka
kisa na kupitia maandishi
huwa Napata jina. Mara chache
nimeruhusu mashabiki zangu
wanichagulie majina. Jina
kama MAPENZI YAMELOGWA
kwa mfano lilichaguliwa na
mashabiki wangu kwa ushauri
mkubwa kutoka kwa ndugu
yangu katika fani Kevin E.
Mponda.

Kutegemea vitabu kama sehemu
ya kipato. Alikuwa na haya.

Kwangu mimi katika Mapato
na uuzaji wa kazi za fasihi kuna
changamoto kubwa, kuna wizi,
na udhulumati. Hakuna daraja
zuri kati ya watunzi na wasomaji.
Likilengwa daraja zuri baina
yetu na kukawa na usimamizi wa
kutosha, bila shaka tutakivuka
kikwazo hiki. Na kwa kwetu sisi
tunayo kampeni ya Kitabu kila
mahali, natumai pia kampeni hii
inaweza kupindua meza kibabe
na tukaanza kunufaika na kazi
zetu.

Waandishi wanayemvuti zaidi.

Navutiwa na wengi sana. Kwa kizazi
kilichopita nilivutiwa sana uandishi
wa Ben R. Mtobwa, Elvis Musiba,
Eddie Ganzel, Shaaban Robert na
Beka Mfaume. Kwa kizazi cha sasa
navutiwa na wengi ila uandishi wa
George Iron Mosenya, Laura Pettie,
Fadhy Mtanga na Japhet Nyang'oro
Sudi huwa unanikosha zaidi.

Na mtindo wake wa utunzi aliweza
kuugusia.

Kwa kweli natumia mitindo ya aina
tofauti tofauti kulingana na mkasa
ninaouandika kwa wakati huo. lla
ninapenda sana kuandika katika
nafsi ya tatu kwa kuwa inakupa
wigo mpana wa kuwatazama
wahusika wako na kuwaratibu kwa
mujibu wa kisa chako katika namna
inayomfanya msomaji wako abaki
na taharuki kwa muda mrefu.

Waandishi wawili ambao
akiambiwa awachague waandike
naye kazi, aliwataja hawa.

Ningemchagua Beka Mfaume na
Hussein Tuwa.

Tofauti ya uandishi wa riwaya, na
uvandishi wa simulizi ya filamu.
Alizungumza hivi.

Riwaya ni chakula kilichokamilika,
wakati hadithi ya filamu ni chakula
kinachosubiri watu wengi zaidi
kukikamilisha. Riwaya unaiandika
peke yako, lakini hadithi ya filamu
utaanza kuiandika hadithi yake, aje
mwingine kwa Script ya wahusika
(Dialogue), aje mwingine kwa
Script ya kupigia picha, mwingine
kwa script ya kuhariria n.k. Mwisho
wa siku unaweza kuletewa filamu
uliyotunga ukaikataa kuwa siyo ya
kwako.

Huu ndio mwisho wa makala hii
maalum iliyoandaliwa na Markus
Mpangala. Tunawashukuru wote
kwa ushirikiano wao.
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MSOMAJI WETU

NEEMA MBILINYI MGAD
NILIANZA DARASA LA
KWANZA NA MIAKA 14

Naitwa Neema Elias Mgao,
ingawa mitandaoni kama
facebook, natumia Neema

Mbilinyi Mgao ( Mbilinyi ni jina
la ukoo nilikoolewa)

Nina umri wa miaka 37.

Nimeolewa( ndoa ya mke na
mume mmoja kwa maana ya
ndoa ya kanisani).

Mimi ni mama wa watoto
wanne. Wawili wanangu wa
kufikia kwa Waswahili wanaita
watoto wa kambo, ingawa
silipendi hilo jina eti wa
kambo ila ila Mswabhili aelewe
basi tuache hivyo. Na watoto
wawili ni wa kuwazaa mimi
mwenyewe.

Usomaji wa vitabu nilianza
muda mrefu sana. Kwanza
nilichelewa sana kuanzishwa
shule, nimeanza darasa la
kwanza nikiwa na miaka 14.
Sasa hapo mahali walezi wangu
walikua wamepanga kulikua
na familia moja tulitokea
kuelewana nayo sana. Baba
wa familia akawa ananiona
nashika sana magazeti, lakini
kwakuwa sijui kusoma nikawa
nageuza maandishi, yaani
kichwa chini miguu juu. Hivyo
akawa akipiga kelele sana na
walezi wangu kuwa wanipeleke
shule. Wakati huo mlezi naye
anasema mtoto wa kike yake
ndoa tu. Lakini nashukuru yule

jirani alishinda hivyo
nikaanzishwa shule nikiwa
mkubwa, binti wa miaka 14
nd’o naanza darasa la kwanza.
Kilichosaidia ni kuwa nilikua
mfupi. Nilipojua kusoma, yule
jirani sasa akatoka kwenye
kuniletea magazetini mpaka
akawa akiniletea majarida ya
michoro kipindi kile majarida
ya kina baba ubaya yapo
kwenye chati, lakini isivyo
bahati yule jirani aliuwawa
na majambazi. Nikajikuta
nimepoteza nguvu ya kusoma,
hadi nilipoingia sekondari
(Dodoma Sekondari) nikaanza
kusoma upya. Na hapo
nikaanza na kuandika pia.
Mungu aendelee kumpumzisha

mahali pema peponi uncle
Julius (Baba Jack).

Kuhusu idadi ya vitabu
navyosoma kwa  mwaka,
inategemea na mwaka
unavyokuja, unavyoishi, na
kuondoka. Mwaka ukiwa

hauna rabsha sana naweza

kununua na kusoma
vitabu zaidi ya 180. Lakini ikiwa
tofauti inaweza shuka kidogo,
ila si chini ya vitabu 150. Mfano,
mwaka huu nimenunua vitabu
120 kutokana changamoto za
hapa na pale nimesoma 112 tu.

naweza

Kiuhalisia usomaji wa vitabu
nchini unaendelea kupanda
siku hadi siku, hii ni kutokana
na uhamasishaji  kutoka
kwa waandishi mbalimbali
wa fasihi na mitandao pia
inachangia kukuza usomaji.
Hivyo sio mbaya sana.

Mbali ya kuwa ni msomaji wa
muda mrefu lakini pia Mimi ni
mwandishi. Hadi sasa kabatini
nimeshaandika vitabu vitatu.
Viwili  vipo  vinaendelea
kupikwa, ila kimoja
tulishirikiana na mwandishi
mkongwe/nguli ndugu
yangu Suleiman Kijogoo,
kitabu kiliitwa USIGEUKE
NYUMA ambapo baadaye
kilipofanyiwa  marekebisho
kikatoka tena kwa jina la
JIJENGE KISAIKOLUJIA.

Pamoja na wuchache wa
wasomaji, haohao wachache
walikipokea vizuri sana, hata
inaendelea kunishawishi kutoa
na kingine na kingine tena. lla
mapokeo yalikua mazuri sana.

Nikisimama nafasi ya msomaji,



nawashauri waandishi kuwa
wabunifu na kuzidi kuandika
uhalisia maana kuna watu

amini usiamini wanaishi
kutokana na maandishi
wanayosoma.

Bahati nzuri nilishakua na

nafasi serikalini, katika ngazi
ya serikali ya mtaa. llikua kila
mwezi walau nimnunulie mtu
kitabu kimoja pale naponunua
vitabu vyangu, na ni tabia
ambayo sijaiacha hadi leo,
ingawa  kidogo nimetoka
kwenye mfumo, lakini kwa
kuwa nimewahi kuwa kiongozi,
mfumo haujaridhia kuniacha
mazima. Bado nimebakia
katika baadhi ya mambo. Lakini
pia naendelea kuhamasisha
usomaji kwa namna moja au
nyingine.

Kitabu cha ISHINDE TABIA
YA KUGHAIRISHA MAMBO
cha mwandishi kaka JOEL
NNANAUKA, utafikiri alikua
ananisema mimi mle ndani,
na nashukuru saana angalau
kimenibadilisha kutoka
kwenye ukilema, sasa nipo
napambana kuendelea
kujiponya kwenye tabia hiyo.

NYUMA

MEEMA MBILINYI &
SULEIMAN KIJOGOO

IENGE B
JushioLon *
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SULEIMAN KlJoGoo |

Mimi ni mzuri saana wa
kuandika usiku, yaani ile mida
ya kuanzia saa saba usiku
hadi Saa kumi alfajiri aisee
hapo akili huwa kwa kiwango
kingine kabisa kwenye
kuandika, hivyo nikiwa na
ratiba ya kuandika huwa
naandika mida hiyo.

Kusoma huwa nasoma sana
mchana, na sina mabhali
maalumu, yaani hata kwenye
daladala mie kama nasoma
nitasoma tu.

Asante.

Madame Neema Mbilinyi Mgao.
Dodoma.
Tanzania.

Maelezo haya yametokana na
sisi kuuliza maswali na yeye
kuyajibu. Tunamtakia kila
la kheri mwanamama huyu
katika safari yake ya uandishi
na kusoma.
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NA GODFREY MAKAR;\NGA
Katika maisha ya kila siku
kuna watu wanapitia mambo

mbalimbali ya kimwili na hata
yale ya kihisia.

Baadhi hupata hisia za kuhisi
na kufikiri anapendwa na mtu
fulani ilhali kiuhalisia haiko
hivyo.

Mfano unaweza kukuta
mwanamke au mwanaume
anaamini anapendwa na mtu
fulani maarufu au mwenye
uwezo kiuchumi. Imewahi
kukukuta au imemkuta mtu
wako wa karibu?.

Hili ni moja ya tatizo la akili na
baadhi ya watafiti zinasema
huwa linawaathiri sana
wanawake kuliko wanaume,
Hawakuweka bayana sababu
zinazosababisha kuwa juu kwa
wanawake kuliko wanaume.
Huku baadhi ya tafiti
zikionyesha kuwa Wanaume
huwa ndiyo wahanga wa hali
hii mara nyingi.

Kitaalamu hali hii hujulikana
kama EROTOMANIA au
Clérambault Syndrome- Hii
ni kutokana na Daktari wa

EROTOMANIA: UGONJWA WA AKILI
USIOTRJWA UNROSUMBUA WENGI

magonjwa ya akili
aliyejulikana kama Gaétan
Gatin Clérambault.

Baadhi ya sababu
zinazoweza kuchochea hali
hii ni kama;

- Kukosa kujiamini.
-Upweke na
kukataliwa.
-Kujitenga na jamii.
-Mawazo Wakaeleza kwamba -Kuamini kwamba
yaweza kuwa kichocheo wanawasiliana kwa siri hata
kikubwa cha hali hii. kimgyﬂ moyo.

-Kumuonea wivu.

-Kuwa tayari hata kupigana na

kutukana hadhari kwaajili ya
-Hisia kali za  kuhisi mtu huyo.

unapendwa na mtu fulani
hasa wenye hadhi wakati Tatizo hili linatibika kwa dawa
kiuhalisia haiko hivyo. na kwa Tiba ya utambuzi wa

-Kujaribu kutengeneza tabia (Cognitive Behavioural
ukaribu na mtu huyo. Therapy).

kuhisi

Baadhi ya Dalili zake ni;




Heshima

Na Hussein

Muhimu

Mwinshehe

Inafikia hatua eti mwandishi
anamwogopa msomaji.
Kasomaji kanakuja kwenye
kazi ya mwandishi kanakashifu,

kanatukana, kanadharau
kazi ya mwandishi halafu
mwandishi mwenyewe

unakuta eti anakaita kasomaji
hako kaka.

NDUGU YANGU

Mwandishi wewe ni binadamu
kama yeye. Una moyo kama
yeye. Una akili kama yeye.
Umeumbwa kama yeye. Kwa
nini ukae unavinyenyekea
visomaji? Kwa sababu
vinanunua kazi zako? Au
sababu  vinasoma? Acha
hizo bwana, maandishi yako
hayahusiani na maisha yako
wala mwili wako ndio maana
unaandika uchawi lakini
we si mchawi. Akikutukana
mwondoe kwenye listi ya watu
wako.

Tusifanyane kama watoto.
Eti kisa kioo cha jamii, basi
sitakiwi kurudisha majibu
pale napotukanwa. Msomaji
asikumiliki mwandishi kisa
vijisent. Wewe ni mkubwa
kuliko hata huto tujisenti twa
kununulia kabeji na chainizi.

Jivunie heshima yako. Sio
atokee tu mtu aje na kuanza
ooh, hujui kuandika bwege
wee. Eti wunauza hadithi
lenyewe bayaa. Mara

nyenyenyeee. Kangafu kabisa..
Pasua mtu akileta ujinga..

Ifikie muda kama hupewi
heshima, ichukue heshima
yako kwa nguvu. Baadhi
ya watu akili zao hazifanyi
kazi bila kushtuliwa na
viboko. Ukimpa mmoja
boko la uso, hawa wengine
watakutazama kwa jicho la
tatu, aidha waku-unfriend
au wajiheshimu au nao
wakuvamie. Wakikuvamia
piga wote mboko.

Hilo chaguo la kwanza.
La pili ni hili.

Waandishi jengeni mazowea
mazuri na wasomaji. Hawa
ndio kila kitu kwenu.
Inapotokea  wanakukashifu,
kukutusi au kufanya lolote
ambalo halikupendezi,
kwanza cool down. Pili
fahamu kuwa hao ndivyo
wanavyokosoa. Tatu tazama
ni wapi hasa umekosea hadi
wakunange namna hiyo.
Kisha fanyia kazi mapungufu.
Endapo wote tungekata tamaa
na maneno ya wasomaji,
basi fasihi ingelala.. Hakuna
mwandishi ambaye hajapitia
shuruba za wasomaji wenye
masimango na makasiriko
yao. Wengine walitusimanga
na kutukashifu lakini leo ndio
mabesti zetu. Hivyo ndivyo
sanaa ilivyo.. Uki complicate

KOS S

masimango ya wasomaji,
utadanja kisanaa mapema
sana.

Mwandishi unayeanza,
jiepushe na skendo hasa za
kuiba kazi, kunakili, kuiga,
skendo za ngono na zingine

ambazo  zitakudharaulisha
kwenye macho ya jamii.
Penda kushirikiana na
wengine. Waheshimu

waliokutangulia na ambao
umewazidi. Unapopata nafasi
ya kuwasaidia, wasaidie kwa
moyo mmoja.

Usisahau kumwomba
MUNGU akuongoze kwenye
kila jitihada zako ambazo
unazifanya.



FASIHI SIMULIZI

LEYLAT MBOYA
TOKA USEKRETALI
HADI UMALKIA
WA SAUTI

Muite Leylat Mboya, ama kama
unaona shida, mtunuku cheo cha
Malkia wa Sauti. Hakika huyu ni
Malkia hasa mwenye sauti yake.
Kwa wale ambao wamesikiliza
baadhi ya hadithi alizosimulia,
huwaambii kitu kuhusu sauti
mororo aliyoumbwa nayo
mwanadada huyu. Lakini unajua
historia yake? Ndicho kimetuleta
hapa.

Amezaliwa miaka 25 iliyopita,
yaani ana miaka ishirini na mitano
tu! Ni mtoto wa pekee kwa mama
yake na ni mtoto wa kwanza kati
ya watoto saba wa baba yake.
Yaani mwanadada anadeka kwa
mama lakini kwa baba kule,
anakutana na wa kudeka wengine.

Elimu yake bwana, ana cheti cha
usekretali. Lakini bidada huyu
anasema ana historia ndefu
ya misukosuko ya maisha na
taaluma. Kwa kuwa sisi tupo hapa
kifasihi zaidi, tumeona tubaki
kwenye nyanja hiyo lakini ipo siku
tutamsaka ili atuletee hadithi yake
ya maisha hasa ile ya mapenazi.

Basi mwanadada anasema kuwa,
safari yake ya fasihi ilianza baada
ya kukutana na Abra Tuesday.
Yeye mwenyewe anasema bila
kificho kuwa Abra ni dereva wa
safari yake ya awali ya fasihi.
Jamaa alimfanya aingie rasmi
katika kazi ya fasihi na kuigeuza
sauti yake kuwa pesa. Wewe
ndugu msomaji unaye nani
aliyewahi kuigeuza sauti au
mikono yako iwe pesa? Kama
unaye, hongera sana kwako. lla
mwanadada, yeye alionyeshwa

njia. Hiyo sauti unayotumia
kulalamika huna pesa, mwenzako
aliigeuza na kuwa kipato. Umeona
mambo hayo?

Leylat anasema, tangu akiwa binti
mdogo alipenda kusomea wenzake
vitabu. Hii ilikuwa ni huko shuleni,
nyumbani na kila mahali. Pia
alikuwa na ndoto ya kuwa mhariri
mkubwa ndani na nje ya Tanzania.
Lakini bahati haikuwa upande
wake, ndoto ziliyeyuka baada ya
kuhimu elimu ya upili 2014. Hatujui
kwa nini ndoto zilititia namna hiyo
lakini sisi kama Tulizo, tunaamini
ndoto bado zipo na yeyote anaweza
kuziamsha na kuzitimiza. Tunamsihi
mwanadada, asikate tamaa.

Anaendelea kusema kuwa, moyo
wake ulizaa tumaini jipya baada
ya kuwa mtunza nyaraka. Mnamo
2017 nikahitimu kozi ya usekretali
ngazi ya cheti. Akiwa anasubiri ajira,
alijihusisha na vibarua mbalimbali
lakini utamu zaidi ni kuwa alipata
ajira katika kampuni ya Aitel kama
sekretali.

Hapo akapata kuwa katika kundi
moja la Whatsapp la Firensa Aitel.
Akawa na mchezo wa kuwasomea
simulizi na watu wakavutika na
hiko kitabia chake. Kwa hiyo ikawa
desturi sasa, kila baada ya kurudi
kutoka kazini anawasomea simulizi
kwa sauti. Raha iliyoje jamani.
Unasomewa simulizi bure kabisa

2018 akaingia rasmi katika tasnia
baada ya kukutana na Abra Tuesday
katika moja ya makundi yake ya
whatsapp. Huko wakaanza rasmi
kazi ya sauti. Simulizi yake va
kwanza kuitia sauti iliitwa 4G
- Mnara wa Raha. Sipati picha
ilikuwaje huko kwenye mambo
ya 4G na limnara lake la maraha.
Bwana wee, hayatuhusu.

Baada ya hiyo simulizi sasa, milango
ya kazi ikafunguka barabara. Huku
na huku, huko na huko mambo
hayakwenda vema kabisa baada ya
kujaribu kwenye makampuni mengi
sana. Lakini siku moja ambayo haina

alikutanishwa na

jina,
mwanadada mwingine mwenye
sauti ya hakshi, takshishi na
balaa zito, huyo ni bibie Fety Diva
ambaye huyu sasa alikuwa mbele
zaidi yake. Alikwishamtangulia
katika kazi hii ya fasihi simulizi.

Hapo akapata wasaa wa kuingia
SIMULIZI MIX na kuanza
kutambulika kama Leylat Mboya.
Lakini kutokana na umabhiri wa
kubadili sauti anaposimulia
mashabiki wakaona isiwe tabu,

wakamtunuku taji la Malkia
wa Sauti. Raha iliyoje? Mtu
unasimulia hadi  wasikilizaji

wananyoosha mikono juu na
kukutunuku jina maridadi kama
hilo. Hakika mwanadada ana haki
ya sauti yake kumlisha.

Anasema tayari kaweka sauti kazi
za waandishi mbalimbali. Na kwa
sasa ni mwajiriwa wa SIMULIZI
CLUB. Baadhi ya kazi alizoweka
sauti ni pamoja na:-

-Nikipata Nauli

- Njia Yangu lliyojaa Mateso

-Why Me

- Chumba cha Siri

- Kurudi kwa Moza

- Nakumbuka Mama

- Hitimisho la Dhuluma

- Hatma Yangu

- Uko Wapi Mama na nyinginezo

nyingi.

Tulize Media tunamtakia kila
la kheri Leylat katika kazi zake
zingine. Na kwa yeyote anayetaka
kufanya kazi za sauti na binti
huyu, anakaribishwa sana.



JUZI muda wa saa nane, nilipata

ruhusa toka kazini kwangu
ili nirudi nyumbani baada ya
kujisikia vibaya. Kwa kawaida
huwa natoka kazini saa 11 jioni.
Juzi niliwahi kwa sababu ya hiyo
hali.

Ninaishi na mpenzi wangu
mwaka wa pili sasa. Nampenda
sana. Lakini sikumwambia kuwa
nawahi kurudi. Na hata wakati
nafungua geti dogo ili niingie
kwenye uzio wa nyumba yangu,
hakusikia lolote.

Nilitembea kivivu hadi
kwenye mlango wa kuingilia
ndani ambapo kwa hapa
mwanzoni huwa ni jikoni, na
pia kuna sehemu ya kuoshea
vyombo. Nilipotaka kukishika
kitasa tayari kwa kukiminya
niufungue mlango, nilisikia
sauti ya mpenzi wanguikitokea
sebuleni kuja pale jikoni.
Alikuwa anawasiliana na mtu
kwa njia ya simu. Nilitega
sikio kwa makini ili nisikie
alichokuwa  anakizungumza
maana nilisikia akitaja neno
Mganga Mpya.

"Shosti naosha vyombo. Ngoja
nikuweke laudispika." Mpenzi
wangu aliongea na hakusubiri
kujibiwa, akaweka hiyo
laudispika. Nikasikia sauti ya
mwanambke.

Naijua vema hiyo sauti. Ni
ya rafiki yake. Tena yule

NAOMBENI USHAURI

aliyesimamia kidete suala
la mimi kumchukua mpenzi
wangu niishi naye kabla hata
sijatambulika kwao.

"..Nakwambia huyo kiboko
Bi Shoshisto. Mmeo hata
akinusa harufu ya ushuzi
wako, lazima adate. Sembuse
akila hicho kimediko kwenye
chuzi lililoungwa kwa nazi.
Likakolea futa la Korie.
Umeweka ndimu na kapilipili
kakuwasha mshawasha, nako
kanatabahi kwenye rosti la
kuku." Sikuwahi kudhani
kama huyu dada ana maneno
namna ile tena maneno ya
Kipwani Pwani.

Licha ya kusikitika kutokana
na ushauri wake, ila nilijikuta
W EVCRTELO T EERAVER ETG TR
hicho chakula alichokuwa
anakihadithia.

M CHEELE L GEYIET)-EIEER
Mpenzi wangu akapamba
yale maongezi. Moyo
ukapiga paa. Mi kwa Pilau,
unaweza kuniteka kirahisi
kinoma.

"Sasa imagine.." Huyo Bi
Shosho wake akaendelea.
"Hapa pembeni pilau. Pale
kachumbari yenye hoho, na
ile pilipili ya kunukia. Hapa
rosti kuku wa kienyeji lina
kidawa cha Mama Kibwende.
Anachomoka huyo?"

"Haki ya MUNGU
sichomoki." Nilijisemea
moyoni.

"Akichomoka huyo,
nahama duniani naenda

kuishi kwenye Mekyuri."
Swali nililojiuliza hapo ni
kama yale maneno kayatoa
mpenzi wangu ama nani.

Nikataka kuchungulia
dirishani ili nihakiki, ila
nikahisi atadeku uwepo

wangu hapo. Huwa haongei
kabisa maneno kama haya.
Loh!

"Sijamaliza mama..." Rafiki
VCLEELCLENGIER

Nikatega sikio tena
nikasogeza na kichwa
changu hadi sikio likagusa
mlango ili nipate utamu
wa maongezi. "Hapo
kabla hajaanza kula sasa,
wewe unakuwa umevaa
kikhanga chako kimoja
halafu unamnawisha kwa
mikogho yote. Hakikisha
maji yanakuwa ya moto
hadi ashindwe kuyanawa..."
Nikarudi nyuma kidogo.
Nikaona huyu sasa ana nia
mbaya na mimi huyu. Hata
mpenzi wangu aliliona hilo.



"Hee! Kisa cha kumuunguza
ni nini?" Mpenzi wangu,
ambaye kwenye simu
nimemsevu Pipi na ile namba
nyingine nimemsevu Koni.
Najua mwenyewe kwa nini
nimemsevu hivyo; aliuliza.

"We nawe?" Huyo shosho wake
akamshushua. "Unakuwa kama
zezeta uzezetani..." Akaendelea.
"Hapo unatafuta sababu ya
kumwongelesha tu. Akifanya
aishiii. Unamuuliza umeungua?
Hapo lazima utizamwe usoni..."
Moyo wangu ukajikuta unaruka
kichura chura. Namjua vema
Pipi wangu. Uso wake akiamua
kuupara, mchepuko unaweza

kumaliza vipodozi vyote
duniani lakini usimfikie.
"Sasa na wewe unakuwa

umeshapaka wanja wako, kope

zimekolea shedo. Midomo
umeipaka malipu shine,
unawaka kiasi kwamba hata

umeme ukikatika nchi nzima,
unaweza kuitwa wewe na
kuwekwa kwenye gridi ya Taifa."
Akachombeza huyo shosho.

"Wee! Mke wangu kwenye
gridi ya taifa. Nitateka lkulu."
Nikajiwazia huku naendelea
kumsikiliza huyo mwamba wa
kike.

“...Jicho lilegeze huku
umelitumbua. Sauti itoe
kama umebanwa na kabali
ya jambazi. Akisema ndio
naungua.. Jifanye unaondoka
kwenda kuchukua maji ya
kupoozea. Hicho kikhanga
chepenga kama chandarua
na navokujua kwa hizo dunia
mbili ulizozibeba peke yako,
akichomoka siku hiyo, haki basi
yeye ni jini."

"Shosti una visanga wewe."
Mpenzi wangu aliongea kwa

kwa hali ya furaha huku
nje mimi nipo hoi kwa
sababu sijui ya ule ugonjwa
niliorudishwa nyumbani
ama yale maongezi ya hawa
marafiki.

"Lazima macho yawe
yanatazama hiyo mirindimo
utakayokuwa unaimwaga
wakati unatembea kwa
madaha kama Twiga
mwenye donda kwenye
kwato. Na wewe unageuka
nyuma ili kuhakikisha
kama anakutazama. Kama
anakuangalia, ng'ata kucha
kama kigoli mzoefu."

"Shosti umenishinda tabia.
Kha!" Pipi aliongea na mimi
nikaungana naye."

"Ukileta maji sasa. Mnawishe
kwa bashasha. Baada ya
kumaliza mkalie mapajani.
Chukua shingo ya kuku
ama firigisi, mlishe. Vidole
vyako si vitakuwa na
mchuzi mchuzi, mlambishe
taratibu..." Kiukweli yule
shosho ni mwongeaji.
Aliongea mengi tu.

"Kwa hiyo lini tunakwenda?"
Akauliza My Pipi baada ya
porojo nyingi.

"Wewe tu. Hata sasa hivi..."
Akajibu Shosho wake.

"Leo hapana. Labda kesho."
Moyo ukanilipuka tena.

"Ni kweli mpenzi wangu
mshirikina?" Nikajiuliza.
"Hapana."

"Kesho saa nne hivi.
Nitakupitia GET-LLET L

Akaongeza rafikiye. "Tena
nitamshauri Bibi mwenyewe

akupe na khungu. Akupe na
mafusho ya  kukunukisha
mwaka mzima. Yaani wewe,
embu ngoja niache." Hadi hapo
nikawa nimejua nia ya mpenzi
wangu.

lli asijue kama nimesikia,
ikabidi niondoke kabisa pale
nyumbani. Nikaenda kwenye
kioski kimoja na kuagiza chips
kuku pamoja na soda. Nikala.

Nilirudi nyumbani muda wa
siku zote. Mpenzi wangu
alinipokea kwa bashasha zote
kama kawaida. Tukasalimiana
lakini chakula nilitaka kula
usiku maana muda huo
nilikuwa tayari full. Kesho yake
ambayo ni jana, nilikwenda
kazini ila mawazo bado yakawa
yamenitanda. Nilitamani
kumshirikisha rafiki yangu
wa karibu, ila nikaona kama
nitamuaibisha mpenzi wangu.

Sasa leo nilimpigia simu mpenzi
wangu na kumwambia kuwa
nitawahi kurudi. Na kweli,
mida fulani nimerudi hapa
home. Nimekutana na picha
ileile ambayo shosho wake
alikuwa anamwambia. Kakopi
na kupesti kila kitu. Na mimi
bila kumuangusha aliyeandika
skripti, imebidi nitendee haki
fani yetu ya kuigiza. Hapa
navyokwambia, nimeshakula
sahani LTHT na kuku
nimemaliza wote. Nimekuja
huko bafuni kuandika huu
ujumbe.

JE? NIRUDI KUMALIZA ILE PILAU
AU NIACHE? NILE VINGINE.

NAOMBENI USHAURI.
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YUPO WAPI SWEDY

SHAURI?

2015 HADI 2017 kijana huyu
alipata umaarufu mkubwa kwa
kazi zake mbalimbali za uandishi.
Aliweza kuandika riwaya na
machombezo mbalimbali kwa
muda lakini baadaye akapotea
katika tasnia ya uandishi.

Mara kwa mara alidai masomo
yalikuwa yanambana lakini hata
baada ya kumaliza masomo,
bado hakuonyesha nia ya kurudi
kwenye uandishi na badala yake
aligeukia fani ya kutengeza
midundo ya muziki (Beats) katika
studio zake.

Na baada ya hapo, alipotea kabisa
na mtandaoni. Hakuonekana
kirahisi na hata kwenye kuta
zake za mitandao zinaonekana
kutoguswa kwa muda sasa.

Tulizo Media kupitia Jarida lake
la Tulizo, tumemkumbuka sana
mwandishi huyu aliyebamba
vema na kukonga nyoyo za
wasomaji wengi..

Hatujui alipo, lakini kama kuna
yeyote ambaye anafahamu
uwepo wake, tunaomba
atutaarifu ili tumpe ujumbe wetu
kuwa tasnia ya uandishi bado
inamuhitaji.

HABARI NAZ

Swahill story [El -

Ipo Kesho

(]

IPO KESHO WA SALUM
MAKAMBA, APAA

Kupitia ukurasa wa Swahili
Stori unaopatikana kwenye
Jarida la Twiga ambalo
husambazwa na Precision
Air, shirika la ndege lililipo
Tanzania, karuka kijana toka
UWARIDI; Salum Makamba.

Hii inakuwa mara nyingine
tena kwa mwandishi toka
UWARIDI kupata nafasi ya
kuruka kwenye ukurasa huo.

Hadithi yake fupi inamuhusu
kijana masikini kwa jina Ipo
Kesho. Kijana huyo ambaye
familia yake ilitelekezwa na
baba yao, anajikuta peke yake
baada ya mama na nduguze
kufariki pia.

Ipo Kesho anamsaka baba yake
lakini kule alipo anakutana na
manyanyaso ya kupindukia.
Anakimbia na mwishowe
anajikuta anakuwa mwandishi
nguli Tanzania na dunia nzima.

Soma kisa kizima kwenye
jarida la Twiga.

Za chinichini ni kuwa huyu
jamaa anaweza kutoa kitabu
chake cha kwanza muda si
mrefu. Hiyo nimekumegea tu
ili ujiandae.

Vi
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TULIZO MEDIA

Ni Muunganiko wa Kazi
Sita.

1. Tulizo Graphics. Kazi
yake ni kufanya kazi
zote za ubunifu kama
vile kufanya majalada
ya hadithi, riwaya,
tamthiliya, nyimbo,
ushairi, kupanga kitabu,
kuandaa mipango ya
biashara nk.

2. Tulizo Studio, hii ni kwa
ajili ya kuandaa kazi za
sauti.

3. Tulizo Magazine. Hili
ni jarida linaloruka kila
mwezi.

4.Tulizo Printing. Kazi
yake ni kuchapa kazi
mbalimbali.

5. Tulizoflix. Huu
ni ulimwengu wa
filamu ambapo tulizo
huzichambua.

6Tulizo Visual. Hapa ni
kwenye kutengeneza
videos na kupiga picha
mbalimbali zenye
viwango.

Kwa huduma
wasiliana nasi kwa
+255627 585638
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CHOZI LA MWISHO: Erick Mbise, mwandishi
wa vitabu mbalimbali vya Kiswahili na
Kiingereza, anakuja na Chozi ln lllvfshn

Kwa kujua kisa hiki kwa undani, b
kitabu hiki ambacho pia kinapatik
lugha ya Kiingereza kwa jina la The Lﬂst

Ni Erick Mbise na Chozi la Mwisho. Wasiliana
na uongozi wa Tulizo tukuelekeze pa kukipata
kitabu hiki.

NDEGE TUNDUNI: Riwaya nyingine toka kwa
.'= Mwandishi Japhet Nyang‘oro. Ni riwaya ya
!. kijasusi iliyojaa visa na mikasa ya kusisimua.

& Mwandishi huyu ambaye amekwishatoa
8 vitabu vingine zaidi ya kumi, anafikisha
% habari njema kwa wasomaji wake kwa
" kuwaambia tayari NDEGE TUNDUNI
= kinapatikana nchi nzima kwa shilingi elfu
| kumi na tano za Kitanzania (TSHS.15,000)

Kwa taarifa zaidi pa kunyakua nakala zako,
| wasiliana na uongozi wa Tulizo.

MONEY BANK: Rajab Said, ulikwisha msoma
hapa kwenye Jarida la Tulizo kwenye upande
wa Mjasiriamali na pia umemsoma kwenye
safari yake ya kuandika hiki kitabu cha Money
Bank.

_ T = /#"%8 Ni kitabu kilichosheheni matukio ya kukata
ijN k“f " <78 na shoka. Matukio ya kusisimsha na yale
B ﬂ N K - kukufanya upagawe. Kitabu hiki kinaendelea
SHFAN W N Eﬁi kupatikana kwa bei ya shilingi elfu kumi na

mbili (TSHS. 12,000) na kinapatikana popote

-i pale nchini. Kwa maelezo zaidi, wasiliana na
uongozi wa Tulizo.



ULIMWENGU WA TULIZO

1 2019, mwanamama wa Kibrazil; Silvia Grecco, alishinda
tuzo ya shabiki bora wa FIFA baada ya kuonekana
- jukwaani akimwelezea mwenendo mzima wa mechi mwanaye

, wa miaka 11 ambaye ni kipofu.

Rad e
Rais wa kwanza wa Zimbabwe alieyeitwa Rais Banana (Ndizi)
aliunda sheria ya kuwakataza wananchi wasilitanie jina lake.

-

" Mwaka 2013, jamaa mmoja huko China alitakiwa kulipa

! kiasi cha Dola 1600 kwa kosa la kutukana. Kwa kiburi jamaa
" alitoa pesa hizo kwa njia ya sarafu. lliwachukua waajiriwa 18
s kuhesabu pesa hizo siku nzima.

Jamaa mwenye sauti ndogo duniani, Ndugu Tim Storms JiE P
anaweza kutoa sauti ambayo masikio yetu hayawezi kuisikia.' ¥ & Sigf

.%’d Huko Singapore, bigijii (Bazoka) huuzwa kwenye Duka la Dawa

— pekee na kwa kibali maalum toka kwa Daktari.

Huko Finland, mtoto aliyezaliwa anarudi nyumbani akiwa na
boksi lililokuwa na vitu sitini (60) zikiwemo nguo, mashuka, §
mablanketi, midoli, vitabu huku hilo boksi likiwa na uwezo wa §
kugeuzwa na kuwa kitanda cha kupumzikia

&8 " Huko Italia unafungwa mwaka mmoja au kulipa faini ya EURO
. 10,000 kama utamfukuza/kumtupa paka au mbwa.

Playstaions 5 na XBox ili wajiburudishe.

Tulizo Printer. Wanachapa aina zote za dokumenti kuanzia vitabu, nyaraka
mbalimbali, wasifu, tawasifu na kila aina ya dokumenti. Bei zao ni rahisi
mbapo kila mteja anaweza kuzimudu bila shida. Kwa muhitaji wa huduma,
anaweza kuwasiliana moja kwa moja na Tulizo Media kupitia email ya
tulizomedia@gmail.com au kwa whatsapp +255 752 353 039. Karibuni.
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Pilipili ya Embe
Sophia Hamad
PILIPILI YA MAJI LITA MOJA

Mahitaji

L Pilipili Mbuzi 50

2.Vinega ili pilipili isiharibe

3. Kitunguu Swaumu kimoja

4.Kitunguu Maji kikubwa kimoja

5.Tangawizi iliyotwangwa

6.Maembe makubwa matatu, yasiwe yameiva sana
7.Chumvi kijike kimoja, Malimao mawili

8. Chumvi, Ndimu au Limao

9. Mafuta ya kupikia vijiko vitano vikubwa.

Hatua za Mapishi:

1. Katakata maembe yako na kuyaweka kwenye sufuria safi.

2. Kata pilipili pia. Pilipili moja itoe vipande vinne. Weka kwenye
sufuria pia.

3. Tenga kwenye sufuria lenye maembe na pilipili, kisha mwagia
vinega nusu ya kikombe cha chai.

4. Pika pilipili yako taratibu huku wukiichanganya kwa
tangawizi, vitunguu swaumu na vitunguu maji.

5. Hakikisha vimewiva kabisa na kuwa laini. Viepue na kusubiri
vipoe ndani ya dakika kumi.

6. Vikipoa kiasi, vimwagie kwenye brenda na kuanza kusaga.
Hakikisha vimesagika vizuri kabisa kiasi cha mbegu za pilipili
kutoonekana.

7. Chukua mchanganyiko uliousaga ambao utakuwa ujiuji,
mwagia kwenye sufuria lingine safi.

8. Weka mafuta yako ya kupikia vijike vitano kisha acha pilipili
ichemke tena safari hii kwa muda mrefu zaidi.

9. Epua pilipili yake baada ya kuhakikisha kuwa
imechanganyika vema na mafuta ya kupikia.

10. Rudisha kwenye brenda safi kisha isage kwa mara ya
mwisho huku ukiongeza kidogo vinega.

11. Weka pilipili yako kwenye kidumu cha lita moja au kwenye
vikopo mbalimbali vya kuhifadhi vimiminika tayari kwa
matumizi.




"Bibi nisaidie," llisikika sauti ya
binti mdogo akiwa kitandani.
"Mgongo unaniuma bibi, mwili
wangu unaniuma, nimechoka
naomba nishike mkono
ninyanyuke. Bibi leo tena
tunaenda kupasua kokoto?
Baba na mama wangekuepo
nisingeteseka hivi. Bibi, kwanini
waliniacha? Natamani kwenda
shule bibi kama wenzangu." Binti
akiwa amevalia sura ya huzuni
iliyoambatana na hasira aliongea
huku machozi yakitiririka.

" Bibi mimi leo sitaweza kubeba
kokoto mwili unaniuma." Bibi
akifuta machozi kwa maneno
makali aliyokua akiyasikia
kutoka kwa mjukuu wake.

"mjukuu wangu tutakula nini?
Mama vyako alikuacha." Bibi
akimeza mate kwa uchungu. "Ni
miaka minne sasa. Hajanitafuta
wala hajarudi sijui yuko wapi!
Ni mzima au yuko hai sijui, simu
yangu ndio ile imekua mbovu
kwa hiyo hata mawasiliano
HELULER

Hata mimi nimechoka mjukuu
wangu, umri wangu umeenda
kazi ya kupasua kokoto ni ngumu
sana inaumiza mwili lakini
nitafanyaje? Natamani uende
shule lakini nani atanisaidia kazi
za pale? Lakini nitajitahidi uende
shule mjukuu wangu.’

DURNIA TAMBARA
BOVU

IMELETWA: SAFINA SALIM

Akamshika mkono. "Maisha
yana siri kubwa, na hii dunia
ni tambara bovu, haya
maneno si sahihi kukueleza
kwa umri wako lakini naamini
utanielewa tu, sina wa
kumueleza." Bibi akiongea
kwa uchungu zaidi.

"Lakini sisi hata mlo wa
mchana ni changamoto,
tunaenda tunaponda kokoto
lakini hela ni ndogo. Na
ukitaka angalau upate hela
ujaze lori, kitu ambacho
kwa umri wangu ni ngumu.
Unaona mikono yangu
ilivyopasuka kazi ngumu
pesa ndogo, nataka mjukuu
wangu usome. Hizi kazi ni
kwa ajili ya watu wazima
kama sisi, ambao hata shule
hatukuenda au hata kama
tulienda, lakini ndo hivyo na
ya dunia tukaona kusoma
hakuna maana."

"Yaani nikiamka asubuhi,"
bibi akijinyoosha, "Mwili
umechoka ila sasa
nitafanyaje? Tutakula
nini? Ndio maana nataka
ukasome, angalau ukisoma
mjukuu wangu ukipata kazi
hata ukiumwa mshahara
wako unaingia, tofauti na
kutokusoma mvua, jua lako."
Bibi

akinyanyuka pale
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kitandani "ngoja nikoroge uji

tunywe tuondoke."
Wakiwa njiani yule binti
mdogo akawa  anatembea

lakini akilalamika, mara ashike
mgongo mara kiuno kwa sababu
ya uchovu.

"Nakueleza mambo haya mjukuu
wangu kwa sababu sina wa
kumueleza wewe ndio mfariji
wangu." Bibi akiwa ameshika
nyundo.

"Ndugu FEDT:T] wote
wametangulia mbele za haki."
Binti yule akamuuliza bibi yake
huku akijinyoosha.

"Kwani kutangulia mbele za haki
ndo nini?"

Bibi akamuangalia mjukuu
wake akamuambia, "mjukuu
wangu kutangulia mbele ya
haki ni kuondoka duniani yaani
unapotea katika dunia hii.
Utayajua haya unavyozidi kukua.
Kuna muda na mimi natamani
kuondoka, ila natamani
niendelee kuwepo kwa ajili yako.
Nawaza hatima yako, sitaki uishi
maisha haya, usiteseke kama
mimi. Umri huo ni wa wewe kuwa
shule." Bibi akiwa anakaa chini
anaendelea kuponda kokoto.

"Ngoja nifanye mpango niende



shule leo, tufanye kazi kidogo
twende hadi shuleni. Endelea
kukusanya kokoto hizo hapo."

Binti yule akachukua karai
kuukuu lakini wakati anachukua
analalamika, "bibi nimechoka
lakini." Akakaa chini huku analia.

Bibi akiwa anashusha nyundo
yake na kupandisha, jasho
jembamba likianza kumtoka.
"Leo ikifika saa sita, naona
likipita gari moja likichukua
hizi nitakazokua nimepasua,
tuondoke twende shuleni.”

Binti akafurahi sana, akashusha
shingo yake kulia kushoto." Bibi
ngoja tufanye haraka twende".

karai
akaanza

Binti akachukua
harakaharaka
kumsaidia bibi yake.

Bibi akamuangalia mjukuu wake
huku anatabasamu. Moyoni
akijisemea. "Masikini mjukuu
wangu, kumbe kanapenda sana
shule, nisingewaza kumpeleka
ningekua nimemkatili haki yake
ya msingi kabisa."

"Twende shuleni mjukuuwangu,
nikaongee na mwalimu mkuu
wa shule. Nina amini utaanza
kusoma kama wenzako. "Akifuta
jasho

"unajua ukisoma mjukuu wangu,
kunakua na afadhali na unafuu
wa maisha. Tofauti na ukiwa
hujasoma, usiposoma nguvu ya
mwili itatumika zaidi."

Binti yule alibaki anamshangaa
bibi yake!
"Lakini bibi, QUELTETE
mwenyewe hapa? Nani
atakusaidia?" Binti machozi
yakianza  kumtiririka. Bibi
akamfuata na kumfuta machozi,
akiwa amemshika mashavuni.

" Usilie mjukuu wangu, mimi
pia nimekuzoea katika kazi
yangu hii." Akimsogezea
macho yake karibu na macho
yake, wakitizamana kwa
ukaribu. " Kusoma ni kwa
faida yako sitaki uje uteseke
kama mimi sitakisitaki."

ameinamisha
wakati huo,

Bibi akiwa
kichwa chini
akimkumbatia.

"Wewe ni binti unatakiwa
usome sana uwe hna
chako, uwe na uwezo
wa kujihudumia wewe
mwenyewe usitegemee
kuhudumiwa na mtu.
Utasoma utafika mbali

mjukuu wangu hii kazi
nitaifanya mimi, ili ukirudi
shule upate chakula."

Bibi akauza debe mbili
za kokoto kwa siku hiyo,
wakaondoka wakiwa na
mavazi yao yale yale nandala
zao kuu kuu. Wakaelekea
shuleni pana umbali mrefu
sana, lakini hatimaye
walifika. Kwa sababu shule
yenyewe kwa  majengo
haiko vizuri imechakaa sana.
Wanafunzi pia wamevaa
nguo zilizochoka na ndala
chafuchafu. Walimu pekee
ndio walionekana katika
W EVEFANET 11T

Bibi alienda kwa unyonge
sana akawauliza watoto,
wakiwa wanamshangaa sana
mwenzao. Katika wanafunzi
wale kuna mmoja huwa
anamuona na jina anamjua
akamuita, "Yasminil"

Mtoto kwa sababu ya furaha
ya kufika maeneo yale
alimkimbilia kwa bashasha,
akaitika "abee! Na mimi
nimekuja shule nataka

nisome kama nyie."

Bibi akaenda hadi ofisini kwa
mwalimu mkuu, akamkaribisha.
"Karibu sana bibi."

bibi akajibu "asante sana
mwanangu, nimekuja na mjukuu
wangu huyu, naomba aanze
kusoma ana umri wa miaka
nane. Mimi napasua kokoto
ndo ninachotegemea sana
ananisaidia sana lakini, nimeona
nimlete shule. Kupasua kokoto
yale ni maisha yangu. Huyu
nataka asome, mwalimu naomba
nisaidie sina hela ya ada wala
hela ya kushona sare ya shule."

Mwalimu kwa muda wote huo
alikua anamuangalia bibi, kwa
masikitiko sana. "Bibi sasa hivi
usijali kwa sababu elimu ni bure,
hata hivyo ulikua unamnyima
mtoto haki yake ya msingi
kabisa. Nakupongeza sana bibi
kwa hatua uliyoamua kuchukua.
Wengine wapo na watoto
wanawatumikisha tu wanaona
ni sawa lakini sio sawa kabisa,
mtoto kama huyu anatakiwa
awepo shuleni. Kwani wazazi wa
mtoto wako wapi? Kwa sababu,

"mwalimu akikuna kichwa'
nikiangalia umri wako
kumfuatilia mtoto ni

changamoto, lakini nitakusaidia
pamoja na walimu wenzangu,
kumfuatilia kwa ukaribu.

"Bibi akivuta pumzi na
kushusha! acha tu mwalimu
wangu, mama yake huyu

ndio mtoto wangu. Aliondoka
akasema anaenda kutafuta
hela lakini tangu alivyoondoka
hajarudi. Ni muda sasa ni
mzima au yuko hai sijui, hata
mawasiliano  hakuna. Ndio
maana nikaona nije tu mnisaidie,
hata kula yetu ni shida lakini
nitajitahidi hivyohivyo na kazi



yangu atakula.”

Mwalimu mkuu akamjibu "sawa
bibi usijali mtoto lazima asome."
Bibi akipiga magoti. "Asante sana
mwalimu wangu.”

Mwalimu kwa mshangao baada

ya kuona bibi anapiga magoti.
"Bibi simama hili ni jukumu letu
kuhakikisha kwa mazingira
yoyote yale, mtoto anasoma."

Bibi akamgeukia mjukuu wake.
"mjukuu wangu mwalimu huyu
hapa, naomba usome uzingatie
masomo, usije ukawa kama
mimi."

Mwalimu akiwa anapapasa juu
ya meza yake, kuangalia kama
kuna kalamu. " njoo mtoto mzuri,
unaitwa nani?"

Mtoto akiwa kainamisha kichwa
chini. "Naitwa Yasmini". Akishika
vidole vyake vya mkono.

Mwalimu akamuuliza "unapenda
kusoma?"

Yasmini akajibu. "Napenda
sana mwalimu."

Mwalimu akamuambia,
"basi sawa, utaenda darasa
lile pale, uanze kusoma na
wenzako."

Mtoto akakimbia kawafuata
wenzake, na ukawa mwanzo
wa Yasmini kuanza kusoma.

Mwalimu akamuambia bibi.
"Sasa bibi huyu utamuacha
hapa, huyu muda mchache
uliobaki aanze kuzoeana
na wenzake. Nyumbani
ELETETTE

Bibi akipandisha kichwa
chini juu ishara ya kukubali
"anapajua na kuna wenzake
ni wa maeneo ya karibu kule
atakuja nao."

bibi."

"Sawa mwalimu

akamjibu.
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Miaka ikasonga Yasmin akasoma
akamaliza akapata na kazi. Lakini
wakati amepata kazi, bibi tayari
alikua ameshafariki. Yasmini
akiongea huku analia, macho
yake yakiwa mekundu sana.

"Natamani bibi yangu
ungekuwepo ila haupo,
umeniacha nimepata kazi lakini
hujafaidi matunda yangu.

Nilitamani ungekuwepo, uvae
utakavyo, Mungu naomba
mrehemu bibi angu. Nimeamini
dunia tambara bovu, unazaa
mtoto unalea kwa taabu zote,
anapata kazi halafu Mungu
anakuchukua mapema.

Na hii ndio dunia kila mtu
ataondoka kwa wakati wake.

Pumzika kwa amani bibi."

MWISHO.

FO

MTUNZI: NELSON NTIMBA
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ILIPOISHIA. ENDELEA.
Baro aliguna. “Usinipe ushauri” Baro alienda hadi ilipo meza
Alisema, “Ninafahamu kipi naweza ya mapokezi na kumlipa Yule
kufanya na kipi siwezi” Baro msicha hela ya alichotumia na
akasimama. “Naona niondoke. Na kutoka nje ya mgahawa. Jua
usisahau ikitokea kuna jambo lolote lilimpokea na kumpiga kama
la kuingiza hela nistue. Kwaheri.” ngumi. Ukilinganisha na ile
“Mbona umekuwa na haraka ghafla?” Whisky aliyokunywa alihisi
Henry alisema. kizunguzungu. Aliingia ndani
ya gari na kuwasha sigara, huku
“Ninataka niondoke kabla Mjomba akili yake ikiwa bado inakimbia.
Sama hajaamka. Sina hela ya
kumnunulia chakula akistuka na lkitokea, neno likavuja kuhusu
kunikuta nipo humu.” huo mkufu, kila kibaka wa

mtaani atatamani afanye jambo.
Je, Frank angekuwa na ubavu
wa kuifanya hiyo kazi.

Alimstua Mjomba Sam. “Oya!”
Aliropoka. “Una tatizo gani
wewe? Sikuhizi kazi yako ni
kulala muda wote tu.”

Mjomba Sam, mwenye umbo
refu, na akitafuta umri wa miaka
sitini, aliyafumbua na kufumba
macho yake mara kadhaa kabla
hajaamka na kuketi vyema.



“Tunaenda kula, sio?”
“Nimekwishakula.” Baro alijibu.
“Na mimi je?”

“Nenda kale kama una mkwanja.
Mimi sikulipii.” Baro alilalamika.
Mjomba sama alishusha pumazi
ndefu. Akakaza mkanda wake wa
abiria na kuisogeza kofia yake.

“Kuna tatizo gani sasa hivi,
Baro?” Mjomba Sama alihoji.
“Inakuwaje tunakosa kabisa
pesa. Nakumbuka zamani
tulikuwa tunapiga pesa. Sasa
hivi hatupati kitu kabisa. Unajua
naona shida ni nini? Frank
anatumia muda mwingi kwa yule
(EIEVERTUELCYEEL EIERTEY T ¢
akili yake kwenye biashara.”

Baro aliegesha gari nje ya
duka la dawa. “Upumzishe
mdomo wako,” Baro alisema na
kushuka kutoka kwenye gari.
Akaingia kwenye kibanda cha
simu. Alibofya namba fulani na
kuzipigia, na baada ya kusubiria
kwa muda kidogo, Frank
alipokea simu upande wa pili.

Baro alikuwa anasikia sauti za
mziki zikitokea upande wa pili na
Anna akiwa anaimba kwa sauti
ya juu sana. Hata hivyo, Baro
alianza kumwelezea Frank yale
aliyoambiwa na Henry. Lakini
alikata tama.

“Unasema hauwezi kunisikia?”
Alianza kufoka. “Kwanini usizime
huo mziki kwanza.?”

Frank alisema, “subiria kidogo.”
Na kuzima maziki.

Anna alianza kupiga kelele
za kulalamika - Halafu muda
kidogo, Baro akasikia sauti la
kofi na ukimya. Baro akatikisa
kichwa chake. llikuwa ni kawaida
ya Frank na Anna kugombana

kila siku.

Frank alirudi tena kwenye
laini.

“Sikiliza, Frank,” Baro alisema.
“Ninakaangika kwenye hiki
kibanda cha simu. Hebu
acha masihara nisikilize. Ni
muhimu sana!”

Frank alianza kulalamika
kuhusu joto pia.

“Ninafahamu pana joto,” Baro
alisema. “Tumepata nafasi ya
kuweza kuiba mkufu wenye
thamani ya zaidi ya milioni
sabini na tano. Binti wa Mariki
atakuwa ameuvaa usiku wa
leo. Wataenda kulala Golden
Slipper yeye na mpenzi wake
- wao wawili tu. Nimezipata
hizi taarifa kutoka kwa Henry.
Unasemaje?”

“Umesema ni kiasi gani?”

“Milioni sabini na tano. Mariki
ni milionea. Unasemaje?”

Frank ni kama alizinduka.
“Sasa bado uko huko
unafanya nini? Rudi!” Alisema

kwa furaha. “Tunabhitaji
kulijadili hili suala. Rudi
fasta.”

“Nipo njiani nakuja.” Baro
alijibou na kukata simu.
Alipotoka nje ya kibanda cha
simu aliwasha sigara yake na
alikuwa anatetemeka kwa
furaha. Kumbe Frank hakuwa
muoga kama alivokuwa
ELETGLLEN Karibuni
wangeanza kushika hela.

Alitembea kwa mwendo wa
haraka kurudi alipoegesha
gari. Mjomba Sam alikuwa
anamuangalia kwa macho ya
usingizi.

“Amka, we mzee." Baro alisema.
“Karibu mambo yanaenda kuiva.”
W

Baro alikuwa anatembeatembea
nje yalango kuu la kuingia ndani
ya Golden Slipper. Alifurahia
kwamba mwanga wa eneo
lile ulikuwa ni hafifu. Ingawa
Anna alikuwa ameifua ile suti
na shati yake, lakini Baro alijua
alionekana kama kituko na
alikuwa na wasiwasi kuna mtu
atamshtukia na kumfukuza nje.

Hoteli yenyewe ilikuwa
imefurikwa na watu kibao.
Wahudumu walikuwa bize

kumhudumia huyu na yule. Hata
viongozi wa wa hoteli yenyewe
walikuwa bize na mambo yao
kiasi ilikuwa ngumu kumshtukia.
Alijisogeza na kujibana kwenye
kona mojawapo ambako
alikuwa na uwezo wa kuona kila
kilichokuwa kinaendelea.

Muda wote alikuwa anaiangalia
saa yake ya mkononi. Zilikuwa
zimebakia dakika kumi ifike
saa sita kamili. Aliendelea
kupepesa macho yake kwenye
kile chumba. Kwenye lango kuu
sasa hivi palikuwa pamezibwa
na wapiga picha wane au
watatu wakichukua picha za
tukio huku wakimsubiria binti
Mariki. Yeye mwenyewe hakuwa
anamfahamu kwa sura hata
kama ingetokea amekutana
naye au kukutana na picha yake.

Frank ndiye aliyempangia
jukumu la yeye kuingia ndani
huku wao wakibakia nje na
Mjomba Sam. Mara nyingi
alikuwa anawekwa sehemu
za hatari kuliko yeyote. Hata
hivyo, alikuwa na mpango.
Watakapogawana pesa basi
ataachana na hiko kikundi!
Alikuwa amechoshwa na Frank
na Anna. Kwa pesa atakazozipata
kutoka kwenye mgao wa mkufu
huo, ataanzisha biashara ya



ya kufuga kuku. Kwanza alikuwa
amezaliwa kwenye familia
ya wakulima na wafugaji na
kama isingelikuwa matatizo
yaliyomsababisha akafungwa
jela miaka mitatu  basi
asingewahi kukutana mahala
popote na Frank.

Ghafla mawazo yake
yalikatishwa na sauti ya watu
wakiimba wimbo maarufu wa
‘heri ya siku ya kuzaliwa.

Anakuja, Baro alijisemea na
kusimamia vidole ili aweze kuona
mbele ya umati ule uliokuwa
umefurika. Kila mtu alikuwa
ametoa macho kwenye mlango
wa kuingilia ndani. Wale wapiga
picha walikuwa wanasukumana
kila mmoja akijaribu kupata
engo nzuri ya picha.

Halafu mwanga ukaongezeka
na kumuonesha binti Mariki
akiingia akiwa kaongozana na
mwanamume mmoja mrefu
aliyekuwa amevalia suti.

Baro alimuona binti Mariki mara
moja tu, moyo wake ukakiri
hajawahi kuona mwanamke
mzuri kama huyo kabla. Alikuwa
na kila kitu ambacho wanawake
warembo wanacho na kidogo
zaidi.

Uzuri wa binti Mariki ulikuwa
umemchanganya kiasi kwamba
alisahau kuhusu mkufu tena,
lakini kwa pozi alilokaa binti
Mariki lilimkumbusha Baro
kuhusu mkufu wenyewe.

Shingo iliyokuwa imetameta
kwa mng'ac wa almas
alizovalia binti Mariki ilimpatia
kijasho chembamba usoni.
Kwa kuziangalia akagundua
umuhimu na thamani yake
pindi mkufu ule utakapokuwa
umeibiwa. Hili lingekuwa ni dili
lao kubwa kuliko. Kila askari

mjini atawatafuta wao. Labda
asingemshawishi Frank waje
kujaribu kuuiba, alijiwazia,
huku skijifuta kijasho
kilichokuwa kinamtiririka.

Halafu akayarejesha macho
yake ilipokuwa meza ya binti
Mariki. Alimuona yule mpenzi
wake akiwa anakunywa
pombe kwa fujo, alikuwa
anaenda kuongeza nyingine,
kabla binti Mariki hajamshika
bega kumzuia, Halafu yule
mwanamume akaigida bia
yake na kusimama huku
kamshika binti Mariki mkono
na wakatoka nje ya ukumbi.
Jamaa keshaanza kulewa,
Baro alijiwaziwa. Halafua
akamuona binti  Mariki
akijitoa kwenye mikono ya
Baron a kurudi kukaa mezani.
Yule mwanamume akarudi
na kukaa mezani pia na
kuendelea kunywa bia.

Kwenye meza jirani kulikuwa
na mzee mmoja amekaa na
binti mmoja wanabishana.
Yule mzee  alionekana
amelewa sana. Yule binti
akasimaa juu, akanyanyua
bia ya pombe na kummwagia
yule mzee usoni. Yule binti
akamaliza akaiweka chupa
mezani na kukaa chini.

Yule mwanamume
akasimama huku uso wake
ukiwa unabalika rangi

kuwa nyekundu. Wanaume
waliokuwa karibu hapo
wakaangua vicheko. Yule
mzee akabeba bakuli kla
chakula lililokuwa mezani
pale na kummwagia yule binti
- Pembeni akainuka kijana
wa makamo tu na kumpiga
ngumi yule mzee. Kwa hasira
wakazua ugomvi pale.

Walevi! Bags alijiambia.
Akayahamisha macho yake

Akayahamisha macho yake
kumtazama binti Mariki. Binti
Mariki alikuwa amesimama
anatetemeka huku bwana
wake akiwa kamshikilia mkono.
Walianza kutembea kutoka
ukumbini mule. Alipohakikisha
wamelivuka lango la kutokea
Baro aliwafuata kwa nyuma na
kuwapita na kuelekea moja kwa
moja hadi yalipo maegesho ya
magari. Mjomba Sam alikuwa
ameukalia usukani na Frank
akiwa pembeni yake.

“Watatoka nje muda sio mrefu,”
Baro alisema huku akipanda
kwenye kiti cha nyuma.“Nadhani
binti Mariki ndiyo atakuwa
anaendesha maana bwana wake

anaonekana amelewa kupita
kawaida.”

“Kanyaga mafuta,”  Frank
alimwambia Mjomba Sam.
“Tutaegesha kwenye kile

kishamba kidogo tulichokipita
kipoindi tunakuja huku.”

Mjomba Sam alizipanga gia
na ile Packard ndogo ikateleza
kuondoka. Baro aliwasha sigara
na kutoa bunduki yake na
kuikalisha kwenye siti ya gari
pembeni yake.

“Mkufu anao?” Frank aliuliza.
“Ndiyo.”

Frank alikuwa ni mrefu na
mwembamba ukilinganisha na
Baro. Alikuwa mdogo kuliko wote
kwenye kundi, ila mwenye akili
inayofikiria kwa kasi sana.
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“Ni nani amekuruhusu uchume kumpokea. Wale wawili waliulizia
maua yangu, haikutosha kwamba zawadi zao kwa shauku isipokua
nimekuhifadhi katika kasri mrembo alimjulia hali kwanza baba
langu hivi ndivyo unavyoonesha yake.

shukrani?

Mara baba akatoa uwaridi kwenye

Hutaondoka bila kupata adhabu.” kotilake na kumpatia mrembo. Kisha

Mnyama alisema kwa ghadhabu aliwaeleza mabinti zake kuhusu

meli na yote yaliyomsibu kwenye

mwenye safari yake na namna lile uwaridi
lilivyomgharimu.

“Nihurumie bwana
huruma.
Nilidhani kama bwana aliyenipa
chakula na hifadhi wakati wa Binti zake wale wawili walianza
uhitaji wangu asingechukia iwapo kumshutumu mrembo kwa nini
ningechukua ua moja kwa ajili alimwomba baba amletee ua!!l
ya binti yangu nisamehe sana.” Pengine angeomba zawadi
Mfanyabiashara akamsihi nyingine yenye maana hayo yote

yasingemkuta baba yao.
Mnyama aliposikia neno 'binti’
alishtuka kwa kujua kuwa ana Mrembo alianza kulia kwa kujua
mabinti. Aliamua kumpa sharti amesababisha balaa akasema,” Basi
moja zito yule Mfanyabiashara nitakwenda na baba ili nikatimize
ilii kuepukana na adhabu. ahadiyake.
Alimwagiza alete moja kati ya
mabinti zake aishi nae pale Alikubali kubeba mzigo wote na
kwenye kasri ili awe huru na alikua jasiri na maamuzi vyake,
ELLELTTR alimtia moyo baba yake.

Walipanda farasi na safari ilianza
Mnyama alimpa muda wa mwezi kwenda kwa mnyama.
mmoja tu kutekeleza hilo na
alimpa yule mfanyabiashara Wakiwa njiani usiku uliingia. Kwa
moja ya farasi wake wenye kasi mshangao mkubwa msitu wote
zaidi. Lakini pia alimuasa kuwa uliangazwa kama vile ulimwengu
huyo binti ni lazima aje kwa mzima ulikua ukimpokea.
kupenda asilazimishwe la sivyo
hatampokea kwenye kasri lake na Punde walifika katika barabara ya
iwapo Mfanyabiashara hatatimiza miti ya michungwa na kuona kasri
ahadi yake basi atamfata ikiwa imetiwa nakshi na taa za
hukohuko nyumbani kwake. kuvutia.

Pamoja na kwamba alikubali
sharti lile ili kuokoa maisha yake
lakini hakufikiria kama yoyote
kati ya mabinti zake angekubali.
Mfanyabiashara yule masikini
alianza kurudi nyumbani, farasi
alikimbia upesi na kufika kwake
muda mfupi tu.

Mabinti zake walimkimbilia na

Walipofikia bwalo kuu walikuta
moto wa kupasha joto ukiwaka na
meza ikiwa imepambwa na vyakula
vitamu, Walikua na njaa mno baada
ya safari ndefu wote walianza kula,
punde wakasikia hatua za mnyama
yule akija.

“Habari za jioni Mrembo? ", Mnyama
ﬂlil.l"zﬂ.

“Habari za jioni
Mnyama aliuliza.

Mrembo? °

“Mzuri Bwana Mfalme”, Mrembo
alijibu.

“Je umekuja kwa mapenzi yako na
MELELGLELEREELERTERELERTEL T4
kuondoka?” Mnyama alihoji tena.

Mrembo aliitikia ndio, baba yake
aliambiwa afuate farasi wake
nje na kupewa zawadi ya farasi
mwingine aliyepakiwa masanduku
ya dhahabu kisha akaenda zake.

Mrembo alifungua mlango wa
kwanza kuingia katika chumba
kilichopambwa vizuri, alijilaza
na kwa muda mfupi tu usingizi
ukampata.

Alipoamka asubuhi alikuta meza
yake ya kujipamba ikiwa na
kila kitu ambacho angekihitaiji.
Bwaloni alikuta chakula chake,
akala.

Baada ya mlo aliketi katika sofa
kujipumzisha. Aliwaza namna
ambavyo atawekwa kifungoni
na mnyama yule milele. Alifikiria
zaidi namna gani atajiweka huru
baadaye alipitiwa na usingizi.
llikua jioni akamsikia
WIVELEELUER

mara

“Habari za jioni Mrembo", Mnyama
aliuliza.

“Nzuri”, Mrembo alijibu.

“Je, unanipenda Mrembo na
utakubali nikuoe 7, Mnyama
aliuliza tena.

“Looh!’, Mrembo alishangaa.

“Sema ndio au hapana bila hofu”,
Mnyama alisisitiza.

“Hapana", Mrembo akajibu.

“Sawa kwa sababu hutaki usiku
mwema Mrembo", Mnyama aliaga
akaenda kulala.

ITAENDELEA.



Spec il Shvitation

Baajun and The Band Poetry session
on 09th Dec 2022. You are welcomed
as our honorable and special guest,
Mr/Mrs/Miss/Prof/Dr/Sir/Madame

FRANK MASAI

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! FEEREREERERR AR

To the Poetry,Music,Art exhibition
session that will be held on

December at |

VIVI FOODS, MBEZI BEACH AFRICANA

NEAR BUS STAND. |

Friday | 18:00 PM
09 Dec ¥ 23:00 PM

CALL
| +255 (0) 684 956 676
| baajunpoet255@gmail.com
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| +255 657 772 272 l °WAHI HARAKA |
WASILIANA NA SISI SASA .




