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SURA YA KWANZA..(07).

Marco.. naam..!! Hili ndilo lilikuwa ni jina langu halisi nililopatiwa
na wazazi wangu. Katika familia yetu, nilibahatika kuzaliwa kama
mtoro wa pili katika uzao wa watoto takriban watano wa familia ya
Mzee Kasenga David. Ni nani ambaye hakuwa akilifahamu jina langu
tangu nilipokuwa nikisoma Shule ya Msingi Kiwanja Cha Ndege..??
ama ninani aliyekuwa hajazisikia habari zangu pindi nilipokuwa
nikisoma Shule ya Sekondari ya Image..? Kila mtu, vijana kwa wazee,
pengine hadi watoto, walikuwa wakinitambua vema kwa jinsi jina
langu likisikika vema kila kona kutokana na uwezo wangu wa juu wa
kucheza soka...hasa katika nafasi yangu ya mlinda lango.

Nilikuwa napendwa sana na watu, kila nilikopita basi nilitwa na
kusimamishwa na watu kunipa pongezi. Nilibarikiwa kipaji safi cha
soka na jambo la kushukuru ni kuwa kipaji changu kilionekana
mapema sana, na kuwashangaza wengi.

Nilibahatika kufanya majaribio katika nyakati tofauti na katika
timu tofauti, zilizokuwa zikipatikana ndani na nje ya mji mkuu wa
Tanzania, Dodoma. Bahati mbaya, nilikuwa nikikwamishwa na mambo
kadhaa ambayo pengine yalichelewsha kidogo suala la mimi kuanza
kucheza soka katika ngazi za juu. Moja, lilikuwa ni suala la umri,
maana nilikuwa nikidaka katika mashindano mbalimbali angali nikiwa
kijana ambaye sijajitosheleza kiumri kuweza ama kusajiliwa na timu
kubwa au kujikita zaidi kwenye mazoezi ya nguvu.

Pia, lilikuwepo suala la elimu. Hili mara nyingi silihesabu sana
kama kikwazo mojawapo kilichofanya nisitambe mapema katika
medani ya soka, kwa maana walionisomesha, yaani wazazi wangu,
hakika walikuwa na lengo bora la kuniandaa kwa maisha yangu ya
baadae. Japo, haibadili ukweli kuwa, nilitumia muda mrefu sana katika
masomo hadi nilipohitimu Elimu ya juu kabisa ya chuo. Kuanzia hapo,
wazazi hawakunikataza tena kucheza soka, nami sikutaka tena kurudi
nyuma. Nikauweka mchezo huu moyoni, nao ukaniweka juu mbele za
watu.

* * *



Siku moja, miaka mingi baadae, nilikuwa nimesimama katikati ya
mstari wa goli. Jua lilikuwa likipiga kiasi na kutufanya wachezaji
tutokwe na jasho, ambalo pia lilletwa na shughuli pevu iliyokuwa
ikiendelea uwanjani. Muda huo, nilikuwa nikitazamana uso kwa uso na
moja kati ya wachezaji wa nafasi ya ushambuliaji waliokuwa
wakitamba zaidi nchini, aliyekuwa akifahamika kwa jina la Shaban
Mlope. Baina yetu, uliwekwa mpira katika kituo cha kupiga penati.
Nilimtazama mwamuzi akiwatuliza wachezaji wengine waliosimama
nje kidogo ya eneo la kumina nane. Halafu nikatazama tena uso wa
Mlope, uliokuwa umatota jasho na mishipia iliyochachamaa..!!

Kama kawaida yangu, mara zote nilipokuwa katika majukukumu
yangu, hasa kunako suala la penalti, basi kwanza lazima nishushe
pumzi nene ili kutuliza mapigo yangu ya moyo kama itatokea
yanaenda kasi. Halafu niliutazama mpira kwa umakini kusubiri upigwa.

"Naam, mpenzi mtazamaji..!! Mwamuzi anapuliza kipyenga
kuruhusu Shaban Mlope apige mpira. Anakwenda sasa...anapiga
kuleeeee...! Anaokoa pale golikipa wa Wajenzi FC, Marco David...!'".
Nilichupa kwa nguvu kuruka na kuupangua mpira uliopigwa kwa
nguvu, kisha nikaanguka chini huku nikiutazama jinsi ulivyokuwa
ukiambaa taratibu na kuvuka mstari kando ya goli na kutoka nje.

Haikuwa mara yangu ya kwanza kuokoa penalti. Nilifanya hivyo
mara kwa mara katika historia yangu katika mchezo wa soka.
W achezaji wenzangu walikimbia haraka na kuja kunipa heko, mchezo
ukapata kuendelea kama kawaida.

Siku hiyo, mechi ilisha pasina mshindi kupatikana baada ya
kutoka sare ya 0- 0 dhidi ya timu ya JKT Tanzania. Nikatawazwa kuwa
nyota wa mchezo, kwa kuthamini mchango wangu kuisaidia timu
isipate kuruhusu bao lolote. Usiku wa siku hiyo, tukiwa tumejipumzisha
kunako hoteli tuliyofikia ndani ya jiji la Dar- es- Salaam, nikampigia
simu mpenzi wangu,ambaye nilikuwa naye katika mahusiano ya
uchumba...huyu alikuwa akifahamika kwa jina la Vivian.

"Unaendeleaje, Vivian?"

"Naendelea vema tu...sijui wewe 'Shujaa’ wangu..!?"



"Nipo salama, ndiyo tumetoka kwenye mechi jioni hii..!"

"Nimeangalia mechileo, mpenzi..! Hongera sana kwa
kucheza vizuri, laazizi..!". Aliniambia Vivian, akitumia sauti maridadi
iliyokuwa imelegezwa vema kwa ufundi wa kike.

"Nashukuru, Mungu ametenda!”. Nikasema hayo
kudhihirisha ujuzi wa Mungu alionitunuku pamoja na kipaji makini.
Nikamsikia akijichekesha kwa namna ya kudeka kwa dhahiri, nami
nikaachia tabasamu usoni mwangu nikiwa nimeridhika mno.

Vivian alikuwa ndiye mwanamke niliyekuwa naye katika
mahusiano ya uchumba. Tulikuwa tumefikia hatua ya kutambulishana
hadi kwa wazazi na tayari tulivishana pete, kusubiri majaliwa ya
Mwenyezi Mungu kuruhusu ndoto yetu ya kuwa mume na mke ipate
kutimia.

"Enhe..!l Unarudi lini nyumbani..?". Aliniuliza Vivian.

"Hivi karibuni tu, mama. Tunasubiri neno kutoka kwa
viongozi wa timu ndipo jambo lipate kufanyika...kama ni kurudi
nyumbani au vinginevyo.".

"Lakini, si uliniambia kuwa ligi imekaribia kuisha?".

"Ndiyo, ligi imeisha. Lakini kuna jambo langu nalisubiri huku
Dar- es- Salaam. Nafikiri nitabaki huku kwa siku kadhaa kusubiri kambi
ya timu ivunjwe, halafu ndipo nikamilishe hilo suala.!".

"Kwani kuna nini unachotaka kufanya huko?"

"Ni masuala ya kikazi, mpenzi. Kwahiyo nitakueleza kila
kitu kitakachojiri.". Nilimpa ukweli wote Vivian, kwa maana sikuwahi
kufikiria kumdanganya kuhusu masuala yangu ya kikazi na hata
alikuwa akiyafahamu vema baadhi ya mambo yangu ya kikazi. Tena,
ikumbukwe kuwa, hakuwa msichana tu wa kuwa naye kwa ajili ya
starehe za mwili ama kusogeza siku, bali aliandaliwa kuwa mke...na
ndiyo maana nilipenda sana ayafahamu mengi kuhusu kazi yangu.

"Ahaaa,..! Sawa, mie wala sina neno. Isipokuwa tu,
nakutakia kila la heri kwenye huo mchakato wako.".



"Usijali. Kila kitu kitakwenda katika mstari kama
kawaida...na nitajitahidi kurudi nyumbani mapema sana...! Najua
umenikumbuka sana, Vivian..!". Nilimwambia nikijitahidi kumtia moyo
na kumbembeleza mrembo yule asijisikie vibaya. Nikamsikia akicheka
kidogo, nami niiatabasamu...huiu nikiwa nina imani kuwa amenielewa
na hawezi kuweka pingamizi lolote.

Tukayazungumza mengi kuhusu maisha yetu. Kubwa tu, alikuwa
akinisisitiza nisijisahau nikalisaliti pendo lake kwa maana alikuwa
akinipenda sana. Vivyo hivyo, nami pia sikubaki nyuma. Nikachukua
nafasiile muhimu kumtaka naye ajichunge na kujiheshimu, hata
asipate kufungua milango kwa wafitini na walaghai kuharibu penzi.
Hilo akanitoa wasiwasi kuwa tunda langu liko salama na amelitunza
sana kunisubiri mimi tu.

* * *

Maadamu ligi ilikuwa tayari imekwisha, na tayari timu yetu
ilikuwa imekamilisha ratiba yote ya mechi zilizotakiwa kuchezwa, basi
taarifa maalumu ya kuvunjwa kwa kambi na kuanza kwa kipindi cha
mapumziko ikapata kutolewa rasmi kutoka kwa uongozi wa klabu ya
nyumbani niliyokuwa nikiitumikia...timu ya Wajenzi FC. Basi, suala
lillokuwepo ni wachezaji kurejea majumbani mwao kwa ajili ya
kuendelea na maisha pamoja na familia zao. Mimi sikuwa na ratiba ya
kurejea nyumbani Dodoma katika siku za karibuni baada tu ya kuisha
kwa ligi kuu, na badala yake nikaingia rasmi katika mchakato wangu
niliokuwa 'nikiupigia mahesabu’.

Suala la kwanza nikaamua kumtafuta wakala wangu ambaye
alikuwa ndiye msimamizi wa mambo yangu binafsi ya kimikataba,
kisheria, kimaslahi pamoja na kunitafutia masoko ya kujitangaza. Huyu,
alikuwa ni kaka yangu wa damu kabisa, aliyekuwa ndiye aliyeniachia
ziwa...Alex.

Basi, yakapangwa makutano na tukakutana kujadili suala hilo la
usajili. Na akanijulisha kuwa palikuwepo na timu moja iliyokuwa
ikicheza ligi kuu ya Tanzania Bara, iliyokuwa ikiitwa Namungo FC,
iliyokuwa ikihitaji kuweka dau na kunisajili katika nyakati za dirisha
kubwa la usajili, lillokuwa mbioni kufunguliwa rasmi baada ya



kumalizika kwa msimu wa kimashindano. Kwa wasiofahamu, dirisha la
usajili ni soko ambalo hutambulika na Shirikisho la mpira wa miguu,
ambalo huhusisha kuuzwa na kununuliwa kwa wachezaji,
linalofunguliwa na kufungwa kulingana na kalenda ya Shirikisho.

Kwangu, zlilikuwa ni taarifa njema sana, kuona kwamba
hatimaye kipaji changu kikipanda thamani hata timu tofauti zikianza
kujitaji huduma yangu kama mchezaji. Kwa kiasi kikubwa, nilichukulia
kama fursa ya kufika mbali zaidi, kwa maana pia timu ya Namungo FC
ilikuwa ikishiriki mashindano ya kimataifa, kumaanisha kuwa huo
ulikuwa wakati wangu mzuri pia kutimiza ndoto yangu ya kucheza
mashindano hayo lakini pia nilitazama namna ambavyo milango ya
kutoka na kwenda kucheza nje ya nchiingefunguka kutoka hapo.

Kama haitoshi, tukafanya makutano na mmoja kati ya viongozi
wa klabu ya Namungo FC, aliyekuwa mmoja kati ya wajumbe wa
kamati kuu ya usajili. Makutano haya yalikuwa ya siri kwa maana bado
nilikuwa nipo ndani ya mkataba uliokuwa ukinipa ajira ndani ya klabu
ya Wajenzi FC kwa kipindi cha mwaka mmoja zaidi...hivyo kukutana
ha viongozi wa timu nyingine, tena kwa ajili ya masuala ya usaijili
hakika ingekuwa kinyume na taratibu na sheria. Naam...!!
Mazungumzo yakaenda vema na sasa makubaliano ya awali
yakafikiwa baina yangu na klabu ya Namungo FC.

* * *

Mara baada ya kuhitimishwa kwa makubaliano yale, nikapatiwa
na fungu dogo la pesa kwa ajili ya matumizi binafsi kutoka kwa
mjumbe yule, akinisisitiza sana nisije "kuwachiniia baharini' kwa
maana walikuwa na nia ya dhati dhidi yangu na kama hilo
halitoshi...walinihakikishia kupata nafasi ya kucheza katika kikosi cha
kwanza haraka iwezekanavyo , pindi tu nitakapokubali kujiunga na
timu yao.

Mimi pamoja na kaka yangu Alex, hatukuwa na mambo mengi
zaidi, na tukajiondoa hotelini hapo mapema sana mara baada tu ya
kumaliza mazungumzo yale. Tulifanya hivyo kwa sababu za kiusalama
na za maadili ya kazi na ya kimikataba, kama jinsi nilivyopata kueleza
hapo awali. Tulipotoka hapo, kituo kilichofuata kilikuwa ni nyumbani



kwa kaka yangu ambaye alikuwa akiishi pale pale Dar- es- Salaam
kutokana majukukumu yake ya kikazi pamoja na biashara zake
alizokuwa akiziendesha.

* * *

Nikarejea nyumbani, ndani ya jiji la Dodoma kwa ajili ya
mapumziko ya kumalizika kwa msimu wa kimashindano. Nikapata
kufika nyumbani, kule nilipozaliwa na kukulia, nyumbani kwa Mzee
Kasenga David. Kitendo cha kutia timu tu katika viunga vya mtaa ule,
basi watu wengi walinilaki kwa bashasha tele na kunionesha
matabasamu mapana. Wengi, walinisifu sana kwa kiwango changu
Kizuri nilichokionesha katika mechi nyingi ndani ya msimu huo
uliomalizika. Wengine, wakanieleza kuwa walikuwa wakiifuatilia sana
timu yetu ya Wajenzi FC, na ni kutokana na uwepo wangu katika timu
ile...wakidai kuwa, nilikuwa ni sawa na 'nembo’' ya mtaa wetu ndaniya
nchiya Tanzania.

Yote hayo waliyokuwa wakiniambia, yalikuwa yakinifariji sana na
kujihisi kuwa ninalo deni kubwa la kuwalipa wadau wa soka pamoja na
watu wa mtaani kwetu, kwa kuhakikisha ninapata mafanikio makubwa
katika soka hata nikalitambulisha vema jina langu na la mtaa, pamoja
na jina la jiji la Dodoma. Lakini, pia nilijihisi kuwa walau mimi pia ni
sehemu ya jamii kwa namna ambavyo walikuwa wakinipenda na
kunionesha kuwa baga kwa bega na mimi. Na ndiyo maana, siku hiyo
niliacha gari langu nyumbani nilipokuwa nikiishi, kisha kufika mtaani
hapo nikiwa natembea kwa miguu nikiwa na wafuasi kadhaa kando
yangu.

Nilipofika nyumbani, nikapata mapokezi mema kama kawaida.
Ndugu zangu, na hasa wadogo zangu ndiyo walikuwepo hapo,
pamoja na baba na mama yangu. Nilikuta wamechinja beberu mmoja
mkubwa kwa ajili ya kitoweo cha siku hiyo. Nyama zikapikwa na
kukaangwa, huku nyingine zikichomwa kama mishikaki na nyama
choma...nyama ikapata kuliwa 'kisawa sawa' ...!

Jambo lingine la kufurahisha na pengine la kipekee kabisa
ambalo lilinikosha nafsi, ni kuhusu uwepo wa mchumba wangu Vivian,
aliyefika kujiunga nami kwa ajiliya mapumziko yangu. Kwahiyo,



alipokuwa amefika, basi kila kitu kikawekwa sawa kwa ajili yetu.
Palikuwepo na vyumba vipatavyo viwili vya kufikia wageni, hivyo mimi
na Vivian tulipatiwa chumba kimoja ambacho tayari kilikuwa
kimetayarishwa rasmi kabisa kwa ajili ya kuupokea ujio wetu pale
nyumbani hapo.

Ndugu wengine pia nao wakipewa habari juu ya uwepo wangu
nyumbani hapo. Wacha tu niseme, mimi Marco David... nilikuwa sawa
na 'nuru’ ya ukoo..! Nilikuwa nikipendwa sana na ndugu zangu,
pengine ni kutokana na hali ya mimi kuwa mwanasoka anayevuma
sana ndaniya nchi.

Kusema kweli, familia nyingi, na hasa hizi zinazopatikana ukanda
wa Afrika pamoja na nchinyingi zinazoendelea, ni kuwa wamejivika
mazoea ya kumpenda sana mwanafamilia ama ndugu aliyefanikiwa
kimaisha. Na pia wamekuwa na utaratibu wa kumtegemea katika
kuwatimizia mahitaji yao. Nishukuru Mungu tu kuwa hali ilikuwa ni
tofauti kidogo kwa upande wangu na ndugu zangu.

Kwahiyo, wengi waliozipata taarifa za ujio wangu nyumbani hapo
waliishia kufurahi sana, huku wengi wakitoa ahadi ya kufika kwa lengo
la kunisalimu na kunijulia hali.

* * *

Nilikuwa nimejilaza kitandani, macho yangu yakimtazama Vivian
ambaye alikuwa amerejea kutoka bafuni alipokwenda kufanya usafi
wa mwili. Mwili wake maridhawa ulikuwa umestiriwa wa taulo moja tu
lillokuwa likiishia juu kidogo ya magoti yake, nami nikapata wasaa
mzuri wa kuyatazama mapaja manene ya rangi nyeupe asilia
isiyochangamana na vipodozi vya kemikali. Miguu yake ilikuwa imejaa
vema, watoto wa mjini wanaweza kusema kuwa Vivian alikuwa na
'mguu wa bia'. Nikameza funda la mate, nikishusha pumzi laini...kwa
maana nilikuwa nikilitamani umbo lake kwa uchu.

Alipomaliza kujikausha maji mwilini mwake, alinisogelea na kuja
kujiunga nami kitandani. Akapandisha mguu wake wa kwanza taratibu
huku jicho lake la kichokozi likinitazama usoni. Paja lake likaonekana
tena, na akapandisha mguu wa pili na tukawa wote kitandani. Akaja
kunilalia kifuani kwa kunidekea kusiko semekana..! Bila shaka,



alikutana na kifua kilichojazwa nyama na kujengeka vema kutokana na
mazoezi makali niliyokuwa nikifanya mara kwa mara kama mchezaji.
Mkono wake ukanipapasa hadi chini ya kifua, nako pia palijengeka
vema, maana tumbo langu lilikuwa limeimarika haswa na misuli yake
ikajenga 'vifungu' vidogo vidogo, wenyewe wanaita 'six- packs'.
Akautembeza mkono wake maeneo hayo kwa sekunde kadhaa.
Kutokana na ulaini wa mkono wake, nakjihisi raha sana..!!

"Marco... Nilikumisi sana mpenzi wangu..!"" ...nilimsikia
akiniongelesha kwa sauti ya chini kabisa. Kisha akakibusu kifua
changu alichokifanya kuwa mto wa kulalia. Ule msisimko wake,
haukuwa na kifani. Nami sikubaki nyuma, nikakipapasa kiuno chake
hadi nikazisalimu na hipsi zake za wastani, nikahisi mtikisiko wa kiuno
chake kidogo, akaisogeza sura yake na kunidai kutano la kinywa kwa
kinywa, nami sikuwa na hiyana...nikampatia kwa utimamu wake.

"Sidhani kama unanizidi... sijui hata ningekuwa wapi muda
huu kama nisingerudi nyumbani, sijui kama ligi ingekuwa
inaendelea,...!I'"...akaniwahi kabla sijaimaliza hii sentensi, kwa
kuniwekea kidole chake mdomoni mwangu, ishara ya kutaka nikae
kimya. Kisha akatawala tena mazungumzo yetu.

"Unapokuwa na mimi, sihitaji uzungumze kuhusu masuala
yako ya kazi, hadi nitakapokupa ruhusa. Sasa upo kifungoni, uko chini
ya jela yangu...na utatumikia kifungo changu ipasavyo..sawa..!?".
Nikakosa hata la kusema, kidume mzima nikatii amri kwa kidole chake
tu..!! Baada ya kuyasema hayo, nikamuona akitabasamu tena hata
nikauona mwanya wake. Akanikaribisha katika 'jela’ yake na kunitia
'pingu’ na nikatii. Tukafungamana kihisia na tukajiosa rasmi katika
bahari ya mapenzi.



