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TUNU 
Kwa marehemu baba yangu: 

 

Hammie Rajab 
 

 
 
Ulitimiza wajibu wako baba, hazina ya maandishi uliyoiacha haiwafai Watanzania pekee bali na dunia kwa 

ujumla. Upumzike kwa amani sasa kwa kuwa mwanao nimeanza kufuata nyayo zako baba, kuutimiza kwa 

vitendo usemi usemao mtoto wa nyoka ni nyoka. Nimeanza kufanya kitu ulichokipenda sana, ulipoteza 

muda wako, nguvu pamoja na akili nyingi kuandika riwaya zilizowavutia wengi. Mpaka leo pamoja na 

kuwa haupo, lakini bado watu wengi wanakufurahia na kuzisemea kazi zako. Kitu kimoja tu ujue baba, 

tulikupenda, tunakupenda na tutaendelea kukupenda. Allah akupe kauli thabiti baba. Amina! 

 

 

Kanusho 
 

 

Simulizi hii ni ya kubuni. Haihusiani na tukio lolote la kufanana. Iwapo kuna mfanano wa 

matukio ya aina yoyote basi haikuwa dhamira ya mtunzi na mwandishi.  
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UTANGULIZI 

Wakati Musa anaianza safari yake ya kutoka Arusha kwenda Tanga, aliamini yale yote aliyoambiwa 

na rafiki yake Maliki kuhusiana na uzuri wa mji huo pamoja na watu wake. 

 

Mabinti wa kitanga na ufundi wao wa mapishi, ulaini wa lugha yao, ujuzi wa mapenzi na uwiano 

asilia kati yao na neno PENZI. 

 

Simulizi za kubebwa mgongoni huku ukiandaliwa maji vuguvugu ya kuoga yenye harufu nzuri ya 

hiliki, zilijirudia mara kwa mara mawazoni mwake kadiri anavyolisogelea jiji hili la bandari ya 

Kaskazini mwa Tanzania. Hii ni fursa ya kuyashuhudia. 

 

Akiwa Tanga Musa aliyejaa na matamanio ya kupata raha za mapenzi ya ki-Tanga anakutana na 

Zuhra katika klabu moja maarufu ya usiku ya Lacasa Chica. 

 

Matumaini ya Musa yanapotea ghafla! Maskini, hakujua kama alikuwa katika mtego mkubwa 

uliogubikwa na dhana potofu zilizopelekea ajutie yanayomkuta baada kukutana na binti huyo 

mwenye asili ya kiarabu.  

 

Fuatilia kisa hiki kinachosimuliwa na Mohammed Hammie Rajab, mtoto wa aliyekuwa gwiji la 

uandishi Tanzania marehemu Hammie Rajab ili ujue ni yapi YALIMKUTA Musa akiwa Tanga. 
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SURA YA KWANZA  
 

… Kwa mujibu wa yule dereva teksi, tulikuwa tayari tumekwishafika katika eneo alilolitaja 

kuwa ni four ways, moja kati ya eneo maarufu linalokutanisha barabara nne mahali pamoja hapa 

Tanga mjini. Hakukuwa na purukushani ya magari kwa kuwa ilikuwa ni usiku.  

 

Pamoja na kwamba kulikuwa na giza hafifu lakini niliweza kuona baadhi ya majengo 

yaliyokuwa pembezoni mwa barabara hiyo kutokana na taa za gari zilizokuwa zikimulika wakati 

tunaikaribia kona ya kuingia upande wa kushoto, kitendo ambacho kingefanya tuiache ile 

barabara tuliyokuwa tunakuja nayo. 

 

Jengo moja lenye ghorofa tatu lililojengwa vyema likiwa na rangi ya manjano, lilikuwa 

upande wa barabara ya pili kulia kwetu. Kulikuwa kimya. Nje ya ghorofa hilo taa zilikuwa 

zimewashwa kila upande wa jengo, huku wadudu aina ya kumbikumbi wakirukaruka juu yake. 

Ishara kuwa kilikuwa kipindi cha mvua. Hapakuwa na mtu pale nje.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mbele tena kwa upande wa ile barabara, kulikuwa na jengo jengine lenye ghorofa nne likiwa 

limepakwa rangi nyeupe. Chini ya jengo hili palikuwa na fremu tano za maduka yaliyokuwa 

yamefungwa kwa wakati huo. Iliniwia vigumu kufahamu ni bidhaa gani zilikuwa zikiuzwa 

mchana kwenye zile fremu, lakini palionekana kuwa ni pahala penye biashara nzuri. 
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Watu watatu waliokuwepo nje ya lile jengo kwa pale chini walinifanya nisisimkwe mwili 

kutokana na namna ambavyo walikuwa wamekaa kuikabili hali ya ubaridi iliyokuwa ikitaradadi 

wakati ule.  

Ilinibidi kufungua kioo cha dirisha la gari upande wangu na kutoa mkono kwa nje kupima 

hali ile kama vile afanyavyo mtu anayetaka kuoga maji ya moto anavyopima ukali wake na kisha 

kuchanganya na maji baridi mpaka yafikie kiwango anachokitaka. Wawili kati ya niliyowaona 

wamejibanza kwenye moja ya viambaza vilivyoko pale, walijifunika makoti mazito huku 

wamelalia maboksi.  

 

Mwengine ambaye niliweza kumuona vizuri alikuwa amekaa kwenye kiti, alikuwa 

amevalia gwanda za rangi ya buluu ameshikilia rungu kwa mkono wake wa kulia. Nilipokaza 

macho vizuri na kumtazama niligundua kuwa ni mwanamke. Tena bila shaka ndiye mlinzi wa 

pale. 

 

Aliinua uso wake haraka wakati mwanga wa teksi ulipommulika na kupita kama kishada, 

huku nikifunga kioo nilichokuwa nimekifungua. Gari ilikata kona na kufanya jengo hilo 

lililokuwa mbele yetu tulitazame kwa upande wa kulia. Dereva aliendelea kukanyaga mafuta na 

kuliweka gari sawa baada ya kuyumba kidogo kutokana na ukali wa ile kona. Nilitetereka kidogo 

na kumtaza yule dereva alivyokuwa akiminyana, halafu nikageuza shingo nyuma kumtazama 

yule mwanamke mlinzi huku gari ikizidi kuyoyoma. 

 

Kwa mbali sana kupitia kioo cha nyuma, nilimuona amesimama na kujinyoosha kidogo 

kisha akakaa tena pale kwenye kiti chake na kujiinamia.  

“Maisha magumu kaka,” alisema yule dereva wa teksi baada ya kugundua namtazama sana 

yule mwanamke.  

Sikumjibu! 

“Heri yake ameamua kufanya kazi, haibi cha mtu maskini ya Mungu na wala hafanyi 

umalaya; tofauti na madada zetu wengine ambao wanaona aibu kufanya kazi kama zile”, 

aliongeza tena yule dereva kwa lafudhi yake ya ki-Tanga huku akijichekesha, kama kwamba 

niunge mkono kile alichokuwa anasema. Kama alivyotarajia nikajaa mzima mzima.  

“Ni kweli usemalo kamanda, Mungu atamsaidia.” Nilimjibu huku nikigeuka kutazama 

mbele. “Tena si ajabu ana familia inamtegemea” Niliongeza wakati najiweka sawa.  

“Alaaah! Hilo mbona sio jambo la kuuliza, tena inawezekana anatoa mchango mkubwa sana 

katika familia yake” Alisema yule dereva huku akigeuka mara kadhaa na kunitazama. 

 

“Lakini yule dada anaonekana bado ni mrembo, ina maana kakosa kweli mtu wa kumuweka 

ndani?” Nilimuuliza yule dereva baada ya kuwaza kwa nukta kadhaa. 

“Mmh! Sina hakika na hilo, ila inategemea. Unajua maisha sasa hivi yamebadilika sana, 

uzuri umekuwa sio ishu tena, utatumia uzuri wako leo, kesho je? uzuri ukichuja utafanya nini 

hapo kaka? Kwa hiyo wanawake wameshtuka, wanajishughulisha na wao!” aliongea akinitazama 

tena. Akagundua namtolea macho. 

“Vipi brother!” Akahamaki. 

“Ukiongea tazama tu mbele nakusikia, ni hatari unachofanya” 

“Aaah usijali, tushakuwa wazoefu sisi, mwaka wa 14 huu kwenye kazi hii na barabara zote 

hizi nazijua. Kuwa na amani brother” Alisisitiza.  

“Siwezi kuwa na amani wakati miiko yako ya kazi unaikiuka!” 
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“Lakini brother….!” 

“Hakuna cha lakini, tazama mbele!” Niliamrisha. 

Nikamuona ametishika. Akatazama mbele na kuendelea na safari. Ukimya ukatawala kwa 

muda. 

 “Nasikia mabinti wa ki-Tanga sio mchezo kaka” Nilimsemesha kwa lengo la kumrudisha katika 

hali yake ya kawaida. Niliona akitabasamu kidogo. Akataka kunitazama, akajizuia.   

“Aahh unauliza jembe shamba, huku unapokwenda ndio usiseme, utashindwa kujua 

uondoke na yupi. Siku hizi sio waja leo waondoka leo. Ni waja leo kuondoka majaaliwa!” Sote 

tukaangua kicheko mle garini, akaniletea mkono nigonge tano, nikampa! 

 

Toka hapo akakata kona tena na kuingia barabara nyengine. Nikagundua ile barabara 

tuliyoingia awali haikuwa ndefu sana. Baada ya mwendo wa kama dakika moja na nusu akaiweka 

gari pembeni upande wa kushoto na kufunga breki.  

“Tumefika mtu wangu” alisema yule dereva ambaye alijitambulisha kwa jina moja tu la 

Shehoza. “Ni pale mkuu” safari hii akionyesha kwa kidole upande wa pili kwenye jengo moja 

lililokuwa na maandishi makubwa yaliyowaka kwa taa ya rangi nyekundu kwa juu yaliyosomeka 

Sachakah House. Nililitazama lile jengo kwa makini kisha nikamgeukia Shehoza. 

 “Kiasi gani..?”  

 “Itakuwa elfu sita pamoja na ile ya kukusubiri pale Tanga Hoteli”. 

 

Nikatoa pochi yangu ya pesa kwenye mfuko wa nyuma wa suruali na kumpatia noti ya 

shilingi elfu kumi. 

 “Unalala saa ngapi wewe, huwezi kunifuata wakati natoka?”  

Wakati naongea yeye alikuwa akihangaika kutafuta chenji, na mimi nilikuwa naweka pochi 

yangu kwenye mfuko wa nyuma ilipokuwepo.  

 

“Siku kama ya leo huwa silali mkuu, chukua namba yangu ya simu, ukitoka nipigie 

nitakufuata tu haina shida” alisema Shehoza. 

 

Haraka nikatoa simu yangu na kuihifadhi namba yake aliyokuwa anaitaja. Nikaipiga na 

kisha simu yake ikaita.  

“Ndio hii inayoita eenh” akaitoa simu yake iliyokuwa kwenye mfuko wa Shati alilokuwa 

amevaa. Akanipa chenji yangu, lakini sikumjibu kama alivyouliza, nilimwambia yangu inaishia 

na namba kumi mwishoni.  

 

“Eee ndio yenyewe mkuu, basi poa. Ukitoka wewe nishtue halafu nitakufuata. Kwani si 

nakurudisha pale pale Silvarado Hoteli..?”  

“Ndio”  

Tukaagana.  

 

*    *   * 

 

Nilipoteremka kutoka mle garini cha kwanza nikasimama pembeni mwa barabara kwa 

lengo la kutathmini hali ya pale nje, watoto wa mjini wanasema tunasoma ramani. Ile teksi 

ikaondoka nikiwa nimesimama pale, nikaisindikiza kwa macho mpaka ilipotokomea.  



 

 Mohammed Hammie Rajab 

 
4 

 

Nilipoona hali ya pale nje ipo shwari nikavuka barabara na kuliendea lile jengo 

alilonionyesha yule dereva. Kulikuwa na baridi kiasi pamoja na upepo hafifu. Nilipotazama juu 

hakukuwa na nyota wala mwezi. Wingu lilikuwa limetanda.  

 

Nje ya lile jengo hapakuwa pamechangamka sana japokuwa palikuwepo na watu wachache 

ambao baadhi yao walikuwa wamevalia nadhifu na kuonekana kutaka kuingia mle ndani. Akina 

dada wanne shombeshombe ambao walivalia ki’disko disko pamoja na wanaume watatu wenye 

asili ya kiarabu ambao nao pia walitoka chicha walikuwa wamesimama karibu kabisa na mlango 

wa kuingilia. 

 

Wengine waliokuwepo pale ni walinzi wawili wa kiume ambao niliwatambua kwa mavazi 

yao pamoja na vijana wengine wawili. Hawa walikuwa wamejiegemeza ukutani huku wakitafuna 

kitu kama mirungi, maana midomo yao ilikuwa haitulii.  

 

Karibu kabisa na hawa vijana palikuwepo pia na mchuuzi mmoja wa sigara, pipi, maji na 

bidhaa nyengine. Alikuwa amesimama akiwahudumia wateja zake. 

 

Magari tofautitofauti ya kisasa yalikuwa yamejipanga kwa mstari yakiwa yamesogeleana 

karibu kabisa utadhani askari wa jeshi wanaofanya gwaride. Bila shaka aliyekuwa anawaelekeza 

namna ya kupaki alikuwa anaijua kazi yake vyema!  

Kwa mwendo wa wastani nikawapita wale watu waliosimama pale karibu na pa kuingilia 

kama kwamba nilikuwa mwenyeji.  

 

Wakati napita, dada mmoja kati ya wale wanne ambaye nilimshtukia akinitazama toka 

navuka barabara aligeuka na kunisindikiza kwa jicho kali sana. Alifanikiwa kuuteteresha moyo 

wangu, Nilijali! …maana lile jicho halikuwa la kawaida. Nilitaka kugeuka lakini nilisita, nilihofia 

kumtazama kungeleta shida kwani nilihisi miongoni mwa wale vijana watatu pengine mmoja 

huenda akawa mwanaume wake. Nikampotezea! 

 

Hata hivyo kwa haraka tu niliona amevaa blauzi nyekundu na jinzi ya rangi nyeusi. Nywele 

zake ndefu kama walivyo wanawake wa Brazili zilimfika mpaka mgongoni na kufanya aonekane 

kama mwanasesere. Alikuwa mweupe. Pamoja na kwamba nilikuwa nikimtazama kwa kuibia 

kwa mbali, lakini uzuri wake ulipiga kelele. Kwa mbali nikasikia harufu manukato makali.  

 

“Wow…!” Neno hili lilinitoka tu. Sijui kama alinisikia, lakini nikahisi akizidi kunitazama, 

pengine aligundua ananiteteresha hivyo akataka sifa kunikodolea macho zaidi. Nilisimama baada 

ya kuona kibao kilichoandikwa Club Lacasa Chica ghorofa ya pili, nilipotazama upande wangu 

wa kushoto kulikuwa na ngazi. Sikutazama nyuma. Haraka kwa ushapu wangu uliochanganyika 

na ujanja wa mjini pamoja na muonekano wa kisasa nikaanza kuzisogelea zile ngazi. 

 

Siku zote ni ngumu kumtambua mtu asili yake na mahala anapotoka hasa katika maeneo ya 

starehe kama haya ambayo hukutanisha watu tofauti tofauti. Labda awe Mmasai ambao mpaka 

leo wanasifika kwa kudumisha mila, tena awe na lubega yake huku ameshikilia sime pamoja na 

rungu ndio utamtambua, kama hana vitu hivyo basi utaaambulia patupu kumjua! 
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Nilipokuwa kwenye harakati za kutaka kupanda zile ngazi, nilishikwa na shauku kubwa 

kwa kuwa najua sasa lengo langu linakwenda kutimia kwani mpango wangu kuja kutembea 

Tanga ni kuonja uhalisia wa mapenzi ya wanawake  wa ki-Tanga na urahisi wa kuwapata ni hapa 

klabu kwa kuwa taarifa nilishaipata toka nipo Arusha kwa rafiki yangu Maliki. 

   

Niliambiwa zipo klabu nyengine, lakini hii ilikuwa ni zaidi ya zote. Kwani hata Ma’dj wake, 

mbali na kuwa na ujuzi mkubwa wa kuchanganya midundo ya nyimbo vizuri, lakini pia 

wanafanya kazi kwenye redio stesheni maarufu hapa jijini Tanga, hivyo wanatwanga ngoma 

kisawasawa. 

Hiyo ndio sababu ya watu wengi kupapenda. Na siku ya Jumamosi kama ya leo huwa ni 

ladies free hivyo wanawake huwa wanajaa kuliko wanaume. Hapa ndipo nitakapopata kile 

nilichokifuata. 

Kimoyomoyo nikasema, patachimbika leo!   
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SURA YA PILI 
 

Mara nikaipata tena ile harufu ya manukato niliyoisikia muda mchache uliopita, nikageuka 

kutazama nyuma. Duh! Alikuwa yule dada aliyekuwa akinitazama. Safari hii macho yake 

yaligongana na yangu kitendo kilichofanya nigeuke haraka na kuanza kuchapa lapa kupanda zile 

ngazi. Macho yake yalikuwa makali sana huku yamebeba kope ndefu zilizopakwa wanja. Kwa 

mara ya pili nikahisi mapigo yangu ya moyo yakitetereka.  

 

PAKUA KITABU KWA MUENDELEZO ZAIDI AU WASILIANA NA MWANDISHI 

KWA NAMBA 0719000010… 

 

 


